Bài 67.Giá bán lẻ một hộp sữa là 7000 đồng, giá cho 1 lốc sữa 4 hộp là 26000 đồng. Nếu mua từ...

Câu hỏi:

Bài 67. Giá bán lẻ một hộp sữa là 7000 đồng, giá cho 1 lốc sữa 4 hộp là 26000 đồng. Nếu mua từ 4 lốc sữa trở lên thì cứ 2 lốc sữa được tặng 1 hộp. Vậy nếu bác Hoa mua 2a ($a\in N, 2\leq a<10$) lốc sữa thì sẽ tiết kiệm được bao nhiêu tiền so với mua lẻ từng hộp?

Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Thị Phương
Phương pháp giải:

Để giải bài toán này, ta cần lập công thức tính số tiền tiết kiệm được khi mua 2a lốc sữa so với mua lẻ từng hộp.

Ta biết rằng nếu mua 4 lốc sữa trở lên, cứ 2 lốc sữa được tặng 1 hộp. Vậy khi mua 2a lốc sữa, bác Hoa sẽ nhận được tổng cộng 9a hộp sữa.

Giá tiền khi mua 2a lốc sữa là: 26000 x 2a = 52000a đồng.

Giá tiền nếu mua 9a hộp sữa lẻ là: 9a x 7000 = 63000a đồng.

Số tiền tiết kiệm được khi mua 2a lốc sữa so với mua lẻ từng hộp sẽ là: 63000a - 52000a = 11000a đồng.

Vậy, bác Hoa sẽ tiết kiệm được 11000a đồng khi mua 2a lốc sữa.

Do đó, câu trả lời cho câu hỏi là: Bác Hoa sẽ tiết kiệm được 11000a đồng so với mua lẻ từng hộp khi mua 2a lốc sữa.
Câu hỏi liên quan:
Bình luận (5)

Lê Khánh Huy

Do đó, bác Hoa sẽ tiết kiệm được (2a x 26000) - (2a x 7000 + a/2 x 7000) = 7000a đồng so với mua lẻ từng hộp.

Trả lời.

Minh Le

Tổng số tiền bác Hoa phải thanh toán khi mua lẻ từng hộp là 2a x 7000 đồng.

Trả lời.

buồi Đầu

Tổng số tiền bác Hoa phải thanh toán khi mua 2a lốc sữa là (2a x 26000) đồng.

Trả lời.

Hiếu Nguyễn

Vậy khi mua 2a lốc sữa, bác Hoa sẽ nhận được (2a/4) x 2 = a/2 hộp sữa miễn phí.

Trả lời.

Nguyệt Đàm

Theo chính sách giảm giá, nếu mua 4 lốc sữa trở lên, sẽ được tặng 2 hộp sữa.

Trả lời.
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.09771 sec| 2201.813 kb