16.14. Đốt cháy hoàn toàn 2,52 g hỗn hợp gồm Mg và AI cần vừa đủ 2,479 L hỗn hợp khí X gồm O2 và...
Câu hỏi:
16.14. Đốt cháy hoàn toàn 2,52 g hỗn hợp gồm Mg và AI cần vừa đủ 2,479 L hỗn hợp khí X gồm O2 và Cl2 ở điều kiện chuẩn, thu được 8,84 g chất rắn.
a) Tính phần trăm thể tích mỗi khí trong X.
b) Xác định số mol electron các chất khử cho và số mol electron các chất oxi hoá nhận trong quá trình phản ứng.
Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Văn Huy
Cách làm và câu trả lời chi tiết cho câu hỏi trên:
1. Xác định số mol của Mg và Al trong hỗn hợp:
- Khối lượng hỗn hợp Mg và Al = 2,52 g
- Khối lượng chất rắn thu được = 8,84 g
=> Khối lượng Mg và Al đã phản ứng = 8,84 - 2,52 = 6,32 g
- Na(Mg) = m/M = 2,52/24,3 = 0,1037 mol
- Na(Al) = m/M = 2,52/27 = 0,0933 mol
2. Tính số mol của O2 và Cl2 trong hỗn hợp X:
- Dung tích hỗn hợp khí X = 2,479 L
- Phần trăm thể tích của O2 trong X = 20%
=> V(O2) = 20% * 2,479 L = 0,496 L
=> n(O2) = V/P = 0,496/22,4 = 0,0221 mol
- Phần trăm thể tích của Cl2 trong X = 80%
=> V(Cl2) = 80% * 2,479 L = 1,9832 L
=> n(Cl2) = V/P = 1,9832/22,4 = 0,0885 mol
3. Xác định số mol electron các chất khử cho và số mol electron các chất oxi hoá nhận trong quá trình phản ứng:
- Cho phản ứng: 2Mg + O2 -> 2MgO
n(Mg) = 0,1037 mol
n(O2) = 0,0221 mol
=> ne = 4n(O2) = 0,0884 mol
- Cho phản ứng: 2Al + 3Cl2 -> 2AlCl3
n(Al) = 0,0933 mol
n(Cl2) = 0,0885 mol
=> ne = 2n(Al) = 0,1866 mol
Câu trả lời cho câu hỏi:
a) Phần trăm thể tích mỗi khí trong hỗn hợp X là: %V(O2) = 20%; %V(Cl2) = 80%
b) Số mol electron các chất khử cho và số mol electron các chất oxi hoá nhận trong quá trình phản ứng lần lượt là: ne = 0,0884 mol và ne = 0,1866 mol
1. Xác định số mol của Mg và Al trong hỗn hợp:
- Khối lượng hỗn hợp Mg và Al = 2,52 g
- Khối lượng chất rắn thu được = 8,84 g
=> Khối lượng Mg và Al đã phản ứng = 8,84 - 2,52 = 6,32 g
- Na(Mg) = m/M = 2,52/24,3 = 0,1037 mol
- Na(Al) = m/M = 2,52/27 = 0,0933 mol
2. Tính số mol của O2 và Cl2 trong hỗn hợp X:
- Dung tích hỗn hợp khí X = 2,479 L
- Phần trăm thể tích của O2 trong X = 20%
=> V(O2) = 20% * 2,479 L = 0,496 L
=> n(O2) = V/P = 0,496/22,4 = 0,0221 mol
- Phần trăm thể tích của Cl2 trong X = 80%
=> V(Cl2) = 80% * 2,479 L = 1,9832 L
=> n(Cl2) = V/P = 1,9832/22,4 = 0,0885 mol
3. Xác định số mol electron các chất khử cho và số mol electron các chất oxi hoá nhận trong quá trình phản ứng:
- Cho phản ứng: 2Mg + O2 -> 2MgO
n(Mg) = 0,1037 mol
n(O2) = 0,0221 mol
=> ne = 4n(O2) = 0,0884 mol
- Cho phản ứng: 2Al + 3Cl2 -> 2AlCl3
n(Al) = 0,0933 mol
n(Cl2) = 0,0885 mol
=> ne = 2n(Al) = 0,1866 mol
Câu trả lời cho câu hỏi:
a) Phần trăm thể tích mỗi khí trong hỗn hợp X là: %V(O2) = 20%; %V(Cl2) = 80%
b) Số mol electron các chất khử cho và số mol electron các chất oxi hoá nhận trong quá trình phản ứng lần lượt là: ne = 0,0884 mol và ne = 0,1866 mol
Câu hỏi liên quan:
- NHẬN BIẾT16.1. Trong phản ứng oxi hoá - khử, chất nhường electron được gọi làA. chất khử....
- 16.2. Iron có số oxi hoá +2 trong hợp chất nào sau đây?A. Fe(OH)3. B....
- 16.3. Chromium(VI) oxide, CrO3, là chất rắn, màu đỏ thẫm, vừa là acidic oxide, vừa là chất oxi hoá...
- 16.4. Phản ứng kèm theo sự cho và nhận electron được gọi là phản ứngA. đốt cháy. B....
- 16.5. Xét phản ứng điều chế H2 trong phòng thí nghiệm:Zn + 2HCl→ZnCl2 + H2.Chất đóng...
- THÔNG HIỂU16.6. Cho các hợp chất sau: NH3, NH4Cl, HNO3, NO2. Số hợp chất chứa nguyên tử nitrogen có...
- 16.7. Nguyên tử sulfur chỉ thể hiện tính khử trong chất nào sau đây?A.S. ...
- 16.8. Nguyên tử carbon vừa có khả năng thể hiện tính oxi hoá, vừa có khả năng thể hiện tính khử...
- 16.9. Hợp chất nào sau đây chứa hai loại nguyên tử iron với số oxi hoá +2 và +3?A. FeO....
- 16.10. Cho các phân tử sau: H2S, SO3, CaSO4, Na2S, H2SO4. Số oxi hoá của nguyên tử S trong các phân...
- VẬN DỤNG16.11. Trong công nghiệp, một lượng zine được sản xuất theo phương pháp nhiệt luyện ở...
- 16.12. Dẫn khí SO2 vào 100 mL dung dịch KMnO4 0,02 M đến khi dung dịch vừa mất màu tím.Phản ứng xảy...
- 16.13. Thực hiện các phản ứng sau:(a) C + O2 $\overset{t^{o}}{\rightarrow}$ CO2(b) Al +...
- 16.15. Quặng pyrite có thành phần chính là FeS2 được dùng làm nguyên liệu để sản xuất sulfuric...
Bình luận (0)