Câu 4: Trang 49 - sách giáo khoa (SGK) toán lớp 5Mua 12 hộp đồ dùng học toán hết 180 000 đồng. Hỏi...

Câu hỏi:

Câu 4: Trang 49 - sách giáo khoa (SGK) toán lớp 5

Mua 12 hộp đồ dùng học toán hết 180 000 đồng. Hỏi mua 36 hộp đồ dùng học toán như thế hết bao nhiêu tiền?

Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Văn Việt
Câu trả lời đầy đủ và chi tiết hơn: Để giải bài toán trên, ta cần phải tính giá của 1 hộp đồ dùng học toán trước.

Cách làm 1:
Ta chia số tiền hết khi mua 12 hộp đồ dùng học toán cho số lượng hộp đó để tìm giá của 1 hộp: 180,000 : 12 = 15,000 đồng.
Sau đó, ta nhân giá của 1 hộp (15,000 đồng) cho số lượng hộp cần mua (36 hộp) để tìm tổng số tiền cần phải chi: 15,000 x 36 = 540,000 đồng.

Cách làm 2:
Ta tính tỉ lệ giữa số lượng hộp đồ dùng mua 36 hộp so với số lượng hộp ban đầu (12 hộp): 36 : 12 = 3.
Sau đó, ta nhân tỷ lệ đó với số tiền khi mua 12 hộp để tìm tổng số tiền cần phải chi khi mua 36 hộp: 180,000 x 3 = 540,000 đồng.

Vậy, khi mua 36 hộp đồ dùng học toán, sẽ cần chi 540,000 đồng.
Bình luận (4)

Loan Nguyễn

Sau khi mua 36 hộp đồ dùng học toán, bạn sẽ phải chi ra 540000 đồng.

Trả lời.

Nguyễn An Nhi

Vậy khi mua 36 hộp đồ dùng học toán, tổng cộng bạn cần phải trả là 540000 đồng.

Trả lời.

Giang Nguyễn Trường

Để mua 36 hộp đồ dùng học toán, ta cần chi 36 x 15000 = 540000 đồng.

Trả lời.

Nông Tố uyên

Giá trung bình của 1 hộp đồ dùng học toán là 180000/12 = 15000 đồng.

Trả lời.
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.06929 sec| 2296.781 kb