Bài tập 6 trang 130 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Cánh diềua) Anh Hồng đóng số hành tím thu...

Câu hỏi:

Bài tập 6 trang 130 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Cánh diều

a) Anh Hồng đóng số hành tím thu hoạch được vào các túi, mỗi túi 5 kg thì được 132 túi. Hỏi nếu anh Hồng đóng số hành tím đó vào các túi, mỗi túi 3 kg thì được bao nhiêu túi?

b) 5 kg hành tím bán với giá 195 000 đồng. Hỏi với cùng giá đó thì 3 kg hành tím có giá bao nhiêu tiền?

Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Hồng Đức
Phương pháp giải:

a) Để tính số túi có thể đóng được nếu mỗi túi có 3kg hành tím, ta cần chia tổng số kg hành tím (660kg) cho trọng lượng mỗi túi (3kg):
660 : 3 = 220 túi

b) Để tính giá của 3kg hành tím, ta cần lấy giá của 5kg hành tím (195,000đ) chia cho 5 để tính giá của 1kg hành tím, sau đó nhân với 3 để tính giá của 3kg hành tím:
195,000 : 5 = 39,000 đồng/kg
39,000 x 3 = 117,000 đồng

Vậy số túi hành tím có thể đóng được với mỗi túi 3kg là 220 túi và giá của 3kg hành tím là 117,000 đồng.
Bình luận (5)

Quan Anh

b) Giá của 5kg hành tím là 195.000 đồng, tức là giá của 1kg là 195.000 / 5 = 39.000 đồng. Do đó, giá của 3kg hành tím sẽ là 39.000 x 3 = 117.000 đồng.

Trả lời.

Lap Duong

a) Để tính số túi 3kg hành tím, ta áp dụng tỉ lệ: 5kg = 132 túi và 3kg = x túi. Như vậy, ta có: 5/3 = 132/x => x = 220 túi.

Trả lời.

Sergio Checo Perez

b) Giả sử giá của 3kg hành tím là x đồng. Theo đề bài: 5kg hành tím = 195.000 đồng và 3kg hành tím = x đồng. Từ đó, ta có công thức: 5 * 195.000 = 3 * x => x = 117.000 đồng.

Trả lời.

Nguyễn Trần Hà Anh

b) Để tính giá của 3kg hành tím, ta quy đổi: 5kg hành tím = 195.000 đồng => 1kg hành tím = 195.000 / 5 = 39.000 đồng. Vậy, giá của 3kg hành tím sẽ là: 39.000 x 3 = 117.000 đồng.

Trả lời.

Bonhurp

a) Giả sử số túi cần đóng hành tím là x túi. Theo đề bài: 5kg/túi = 132 túi và 3kg/túi = x túi. Từ đó, ta suy ra công thức: 5 * 132 = 3 * x => x = 220 túi.

Trả lời.
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.12788 sec| 2218.539 kb