Câu 3:Hợp chất hữu cơ A có chứa carbon, hydrogen, oxygen, nitrogen. Thành phần phần trăm khối...
Câu hỏi:
Câu 3: Hợp chất hữu cơ A có chứa carbon, hydrogen, oxygen, nitrogen. Thành phần phần trăm khối lượng của nguyên tố carbon, hydrogen, nitrogen lần lượt là 34,29%, 6,67%, 13,33%. Công thức phân tử của A cũng là công thức đơn giản nhất. Xác định công thức phân tử của A.
Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Thị Đạt
Để giải bài toán trên, ta cần tính số mol của mỗi nguyên tố trong hợp chất A dựa vào tỷ lệ phần trăm khối lượng. Sau đó, tìm phân tử khối của hợp chất A rồi xác định công thức phân tử.Cách giải 1:1. Gọi khối lượng của hợp chất A là 100g.2. Tính số mol của mỗi nguyên tố:- Carbon: 34,29g = 34,29/12 = 2,8575 mol- Hydrogen: 6,67g = 6,67/1 = 6,67 mol- Nitrogen: 13,33g = 13,33/14 = 0,9521 mol3. Tính phân tử khối:2,8575 + 6,67 + 0,9521 = 10,4796 mol4. Xác định công thức phân tử:Công thức phân tử = (phân tử khối) / (số mol) = 100 / 10,4796 ≈ 9,54.Vậy công thức phân tử của hợp chất A là C9H20N.Cách giải 2:1. Giả sử khối lượng của hợp chất A là 100g.2. Tính số mol của mỗi nguyên tố:- Carbon: 34,29g = 34,29/12 = 2,8575 mol- Hydrogen: 6,67g = 6,67/1 = 6,67 mol- Oxygen: 100 - 34,29 - 6,67 - 13,33 = 45,71g => số mol của Oxygen = 45,71/16 = 2,857 mol- Nitrogen: 13,33g = 13,33/14 = 0,9521 mol3. Tính phân tử khối:2,8575 + 6,67 + 2,857 + 0,9521 = 13,3366 mol4. Xác định công thức phân tử:Công thức phân tử = (phân tử khối) / (số mol) = 100 / 13,3366 ≈ 7,5.Vậy công thức phân tử của hợp chất A là C7.5H16O7.5N.Câu trả lời chi tiết: Công thức phân tử của hợp chất A là C9H20N. hoặc C7.5H16O7.5N.
Câu hỏi liên quan:
- I. HỆ THỐNG HÓA KIẾN THỨCII. LUYỆN TẬPCâu 1:Viết công thức cấu tạo các đồng phân mạch hở có...
- Câu 2:Tại sao khi đun nóng đến nhiệt độ thích hợp, đường kính (màu trắng) chuyển thành màu...
- Câu 4:Hợp chất A có công thức phân tử C3H6O. Khi đo phổ hồng ngoại cho kết quả như hình bên....
- Câu 5:Retinol là một trong những thành phần chính tạo nên vitamin A có nguồn gốc động vật, có...
Bình luận (0)