Bài tập 3 trang 72 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Cánh diềuTính bằng cách thuận tiện và nói cho...

Câu hỏi:

Bài tập 3 trang 72 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Cánh diều

Tính bằng cách thuận tiện và nói cho bạn nghe cách tính:

93 + 107 + 59

32 + 146 + 18

82 + 157 + 143

120 + 170 + 280

Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Văn Phương
Để giải bài toán này, chúng ta cần thực hiện phép cộng từng cặp số theo thứ tự như sau:

1. 93 + 107 + 59 = (93 + 107) + 59 = 200 + 59 = 259
2. 32 + 146 + 18 = (32 + 18) + 146 = 50 + 146 = 196
3. 82 + 157 + 143 = 82 + (157 + 143) = 82 + 300 = 382
4. 120 + 170 + 280 = (120 + 280) + 170 = 400 + 170 = 570

Vậy kết quả của phép cộng là: 259, 196, 382, và 570.
Bình luận (4)

Minh Trịnh Đình

Tính tổng các hàng đơn vị của dãy số trước: 3+7+2+6+2+7+2+0+0+9+2+6+8+1+5+7+3+0 = 67. Tiếp theo, tính tổng của các hàng chục: 90+130+800+140+100+180+140+700 = 2280. Cuối cùng, cộng tổng hàng đơn vị và hàng chục lại với nhau: 67+2280 = 2347.

Trả lời.

oanh kiều

Sử dụng kỹ thuật cộng từng hàng đơn vị: 3+7+2+6+2+7+2+0+0+9+2+7+8+5+9+9+0 = 67. Duy trì hàng đơn vị của kết quả, qua phép cộng hàng chục, hàng trăm, ta được kết quả: 8887.

Trả lời.

Trâm Trần

Nhóm các số lại với nhau theo cách thực hiện phép cộng. Ví dụ: (93+107) + (5932+146) + (1882+157) + (120+170+280) = 200 + 6078 + 2039 + 570 = 8887.

Trả lời.

Hyerinkang

Tính tổng từng dãy số nhỏ trước: 93+107 = 200, 932+146 = 1078, 1882+157 = 2039, 120+170 = 290. Sau đó cộng các tổng này với nhau: 200+1078+2039+290 = 4607.

Trả lời.
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.24620 sec| 2213.727 kb