Bài tập 3 trang 115 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Cánh diềuBác Khánh đi chợ mua 11 kg khoai,...

Câu hỏi:

Bài tập 3 trang 115 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Cánh diều

Bác Khánh đi chợ mua 11 kg khoai, giá 18 000 đồng một ki-lô-gam và mua 25 kg gạo, giá 11 000 đồng một ki-lô-gam.

a) Em hãy tính nhẩm rồi cho biết số tiền mua khoai nhiều hơn hay số tiền mua gạo nhiều hơn.

b) Em hãy tính xem bác Khánh mua khoai và mua gạo hết tất cả bao nhiêu tiền.

Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Thị Vương
Phương pháp giải:

a) Để tính xem số tiền mua khoai nhiều hơn hay số tiền mua gạo nhiều hơn, ta cần tính sản phẩm giá mua và khối lượng của mỗi loại hàng:
- Sản phẩm giá mua khoai: 18.000 đ/kg * 11 kg = 198.000 đồng
- Sản phẩm giá mua gạo: 11.000 đ/kg * 25 kg = 275.000 đồng

Vì 275.000 đồng (sản phẩm gạo) lớn hơn 198.000 đồng (sản phẩm khoai), nên số tiền mua gạo nhiều hơn số tiền mua khoai.

b) Để tính tổng số tiền mua khoai và mua gạo, ta cộng hai số tiền đã tính được:
Tổng số tiền = 198.000 đồng + 275.000 đồng = 473.000 đồng

Vậy, số tiền mua khoai nhiều hơn số tiền mua gạo và tổng số tiền bác Khánh mua khoai và gạo hết tất cả là 473.000 đồng.
Bình luận (5)

Dang dinh khoi

b) Tổng số tiền bác Khánh phải trả: 198,000 + 275,000 = 473,000 đồng.

Trả lời.

12 Thành Lợi

b) Tổng số tiền bác Khánh phải trả: 11 * 18,000 + 25 * 11,000 = 473,000 đồng.

Trả lời.

nguyenthaophuong

b) Tổng số tiền bác Khánh phải trả: 198,000 đồng (khoai) + 275,000 đồng (gạo) = 473,000 đồng.

Trả lời.

vân lò

a) Số tiền mua khoai: 11 * 18 = 198 (nghìn đồng). Số tiền mua gạo: 25 * 11 = 275 (nghìn đồng). Vậy số tiền mua gạo nhiều hơn số tiền mua khoai.

Trả lời.

Quân-44 Hoàng

a) Số tiền mua khoai: 11 kg * 18,000 đồng/kg = 198,000 đồng. Số tiền mua gạo: 25 kg * 11,000 đồng/kg = 275,000 đồng. Vậy số tiền mua gạo nhiều hơn số tiền mua khoai.

Trả lời.
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.08726 sec| 2214.539 kb