Một tụ điện có điện dung 10 μ F được tích điện đến một hiệu điện thế xác định. Sau đó nối hai bản tụ điện vào hai đầu một cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm 1 H. Bỏ qua điện trở của các dây nối, lấy π 2 = 10 . Sau khoảng thời gian ngắn nhất là bao nhiêu (kể từ lúc nối) điện tích trên tụ điện có giá trị bằng một nửa giá trị ban đầu
A. 3 400 s
B. 1 600 s
C. 1 300 s
D. 1 1200 s
Mình biết là mình đang yêu cầu lớn, nhưng có Bạn nào đó có thể nhận lời cứu nguy giúp mình trả lời câu hỏi này không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 12
Câu hỏi Lớp 12
Bạn muốn hỏi điều gì?
Vậy đáp án đúng là A. 3 400s, từ cách tính trên.
Thời gian cần để điện tích trên tụ giảm xuống một nửa giá trị ban đầu là 0.1386s, nên khoảng thời gian ngắn nhất để điện tích trên tụ bằng một nửa ban đầu là 0.1386s.
Sau khi nối vào cuộn dây, tụ điện sẽ xả ra điện lực cảm ứng qua cuộn dây, dẫn đến giảm dần điện tích trên tụ điện.
Tiếp theo, ta tính thời gian mà điện tích trên tụ điện giảm xuống một nửa giá trị ban đầu theo công thức: τ = RCln2 = 10 x 10^-6 x 20 x ln2 = 0.1386s.
Đầu tiên, ta xác định điện lực tổng cảm ứng trên tụ điện khi nối vào cuộn dây: X = πfL = 2π x 10 = 20Ω.