Giải bài 4 trang 49 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trờiMẹ mua 2 kg cam hết 52 000...

Câu hỏi:

Giải bài 4 trang 49 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trời 

Mẹ mua 2 kg cam hết 52 000 đồng, ba mua 3 kg cam cùng loại hết 87 000 đồng. Hỏi ba và mẹ ai mua cam giá rẻ hơn, mỗi ki-lô-gam rẻ hơn bao nhiêu tiền?

 
Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Thị Việt
Phương pháp giải:

Để so sánh giá cam mẹ mua và giá cam ba mua, ta cần tính giá trung bình của 1kg cam mà mỗi người đã mua.

Giá trung bình 1kg cam mẹ mua = 52,000 / 2 = 26,000 (đồng)
Giá trung bình 1kg cam ba mua = 87,000 / 3 = 29,000 (đồng)

Vậy, ta có thể kết luận rằng mẹ mua cam giá rẻ hơn và mỗi ki-lô-gam cam mẹ mua rẻ hơn ba mua là 3,000 đồng.

Đáp án: Mẹ mua cam giá rẻ hơn và mỗi ki-lô-gam cam mẹ mua rẻ hơn ba mua là 3,000 đồng.
Bình luận (5)

Đào Thanh Mai

Để so sánh giá rẻ hơn, ta chỉ cần tính hiệu giữa giá mỗi ki-lô-gam cam của ba và mẹ. 29.000 - 26.000 = 3.000. Vậy mỗi ki-lô-gam cam mẹ mua rẻ hơn ba 3.000 đồng.

Trả lời.

Hà Lê Thị Thu

Một cách khác, ta có thể tính giá trung bình của cam mà mỗi người mua. Mẹ mua 2 kg cam với tổng tiền 52.000 đồng, ta có giá trung bình 26.000 đồng/kg. Ba mua 3 kg cam với tổng tiền 87.000 đồng, ta có giá trung bình 29.000 đồng/kg. Vậy mẹ mua cam rẻ hơn ba 3.000 đồng mỗi ki-lô-gam.

Trả lời.

Quyen Dang Van

Mẹ mua cam giá 26.000 đồng/kg, ba mua cam giá 29.000 đồng/kg. Vậy mẹ mua cam rẻ hơn ba 3.000 đồng mỗi ki-lô-gam.

Trả lời.

Ny Thạch Thị Đà

Giả sử giá 1 kg cam x là giá mỗi ki-lô-gam cam. Từ đó, ta được hệ phương trình: 2x = 52.000 và 3x = 87.000. Giải hệ phương trình này ta tính được x = 26.000. Vậy giá mỗi ki-lô-gam cam là 26.000 đồng.

Trả lời.

Nhi Nguyễn

Mẹ mua 1 kg cam giá 25.000 đồng (52.000/2), ba mua 1 kg cam giá 29.000 đồng (87.000/3). So sánh, ta thấy mẹ mua cam rẻ hơn ba 4.000 đồng mỗi ki-lô-gam.

Trả lời.
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.05438 sec| 2209.734 kb