Giải bài 4 trang 49 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trờiMẹ mua 2 kg cam hết 52 000...
Câu hỏi:
Giải bài 4 trang 49 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trời
Mẹ mua 2 kg cam hết 52 000 đồng, ba mua 3 kg cam cùng loại hết 87 000 đồng. Hỏi ba và mẹ ai mua cam giá rẻ hơn, mỗi ki-lô-gam rẻ hơn bao nhiêu tiền?
Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Thị Việt
Phương pháp giải:Để so sánh giá cam mẹ mua và giá cam ba mua, ta cần tính giá trung bình của 1kg cam mà mỗi người đã mua.Giá trung bình 1kg cam mẹ mua = 52,000 / 2 = 26,000 (đồng)Giá trung bình 1kg cam ba mua = 87,000 / 3 = 29,000 (đồng)Vậy, ta có thể kết luận rằng mẹ mua cam giá rẻ hơn và mỗi ki-lô-gam cam mẹ mua rẻ hơn ba mua là 3,000 đồng.Đáp án: Mẹ mua cam giá rẻ hơn và mỗi ki-lô-gam cam mẹ mua rẻ hơn ba mua là 3,000 đồng.
Câu hỏi liên quan:
- Giải bài 1 trang 48 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trờiTính bằng cách thuận tiệna) 36...
- Giải bài 2 trang 48 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trờiTính chu vi và diện tích hình...
- Giải bài 3 trang 48 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trờia) Trong hình ở sách giáo khoa...
- Giải bài 5 trang 49 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trờiLớp em dự định mua các tấm...
- Thử tháchVẫn dùng các tấm lưới ở bài 5, em hãy tìm cách lắp ráp 4 chuồng thỏ để chi phí tiết...
- Khám pháĐọc nội dung trong sách giáo khoa (SGK), viết số vào chỗ chấmMỗi năm thỏ cái đẻ...
- Vui họcĐọc nội dung trong sách giáo khoa (SGK) rồi tính giá trị của biểu thứca x b x c với a...
Để so sánh giá rẻ hơn, ta chỉ cần tính hiệu giữa giá mỗi ki-lô-gam cam của ba và mẹ. 29.000 - 26.000 = 3.000. Vậy mỗi ki-lô-gam cam mẹ mua rẻ hơn ba 3.000 đồng.
Một cách khác, ta có thể tính giá trung bình của cam mà mỗi người mua. Mẹ mua 2 kg cam với tổng tiền 52.000 đồng, ta có giá trung bình 26.000 đồng/kg. Ba mua 3 kg cam với tổng tiền 87.000 đồng, ta có giá trung bình 29.000 đồng/kg. Vậy mẹ mua cam rẻ hơn ba 3.000 đồng mỗi ki-lô-gam.
Mẹ mua cam giá 26.000 đồng/kg, ba mua cam giá 29.000 đồng/kg. Vậy mẹ mua cam rẻ hơn ba 3.000 đồng mỗi ki-lô-gam.
Giả sử giá 1 kg cam x là giá mỗi ki-lô-gam cam. Từ đó, ta được hệ phương trình: 2x = 52.000 và 3x = 87.000. Giải hệ phương trình này ta tính được x = 26.000. Vậy giá mỗi ki-lô-gam cam là 26.000 đồng.
Mẹ mua 1 kg cam giá 25.000 đồng (52.000/2), ba mua 1 kg cam giá 29.000 đồng (87.000/3). So sánh, ta thấy mẹ mua cam rẻ hơn ba 4.000 đồng mỗi ki-lô-gam.