Giải bài 1 trang 31 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trờiMẹ mua 4 hộp sữa và 2 kg...
Câu hỏi:
Giải bài 1 trang 31 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trời
Mẹ mua 4 hộp sữa và 2 kg đường. Mỗi hộp sữa có giá 8000 đồng, 1kg đường có giá 22000 đồng. Hỏi mẹ đã mua cả sữa và đường hết bao nhiêu tiền?
Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Đăng Việt
Phương pháp giải:
Để tính tổng số tiền mẹ đã mua cả sữa và đường, ta cần tính tổng số tiền mẹ đã mua sữa và tổng số tiền mẹ đã mua đường, sau đó cộng hai tổng số tiền lại với nhau.
1. Tính tổng số tiền mẹ đã mua sữa: 4 hộp sữa x 8000 đồng/hộp = 32000 đồng
2. Tính tổng số tiền mẹ đã mua đường: 2 kg đường x 22000 đồng/kg = 44000 đồng
3. Tính tổng số tiền mẹ đã mua cả sữa và đường: 32000 đồng + 44000 đồng = 76000 đồng
Vậy số tiền mẹ đã mua cả sữa và đường là 76,000 đồng.
Đáp số: 76,000 đồng.
Để tính tổng số tiền mẹ đã mua cả sữa và đường, ta cần tính tổng số tiền mẹ đã mua sữa và tổng số tiền mẹ đã mua đường, sau đó cộng hai tổng số tiền lại với nhau.
1. Tính tổng số tiền mẹ đã mua sữa: 4 hộp sữa x 8000 đồng/hộp = 32000 đồng
2. Tính tổng số tiền mẹ đã mua đường: 2 kg đường x 22000 đồng/kg = 44000 đồng
3. Tính tổng số tiền mẹ đã mua cả sữa và đường: 32000 đồng + 44000 đồng = 76000 đồng
Vậy số tiền mẹ đã mua cả sữa và đường là 76,000 đồng.
Đáp số: 76,000 đồng.
Câu hỏi liên quan:
- Bài toán: An mua 3 cái bút chì và 2 quyển vở. Mỗi cái bút chì có giá 4500 đồng, mỗi quyển vở có giá...
- 1. Một chiếc xe chở 5 bao khoai tây và 3 bao khoai lang. Khối lượng khoai tây trong mỗi bao là 25...
- Giải bài 2 trang 31 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trờiCó 3 bao gạo như nhau cân nặng...
- Giải bài 3 trang 32 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 Chân trờiKhoanh vào chữ cái trước ý trả...
- Hoạt động thưc tế:Số?Tên hàngSố lượngGiá (đồng)Thành tiền (đồng)Vở 100 trang49 50...
Mẹ đã mua cả sữa và đường hết 76000 đồng.
Tổng tiền mua sữa và đường: 4 x 8000 + 2 x 22000 = 32000 + 44000 = 76000 đồng.
Tính tổng cả sữa và đường: (4 x 8000) + (2 x 22000) = 32000 + 44000 = 76000 đồng.
Tính tiền sữa: 4 hộp x 8000 đồng = 32000 đồng
Tính tiền đường: 2 kg x 22000 đồng = 44000 đồng
Tổng tiền mẹ đã mua là 32000 đồng + 44000 đồng = 76000 đồng.