Bài tập 1 trang 42 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 1 Cánh diềua) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết...
Câu hỏi:
Bài tập 1 trang 42 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 1 Cánh diều
a) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết 32 000 đồng. Hỏi mua 6 hộp sữa chua như thế hết bao nhiêu tiền?
b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 3 kg hết 48 nghìn đồng. Hỏi mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết bao nhiêu tiền?
Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Hồng Dung
a) Phương pháp giải:- Giá của một hộp sữa chua là: 32,000/4 = 8,000 đồng- Vậy giá của 6 hộp sữa chua sẽ là: 8,000 x 6 = 48,000 đồngb) Phương pháp giải:- Giá của 1kg dưa hấu ruột đỏ là: 48,000/3 = 16,000 đồng- Vậy giá của 5kg dưa hấu ruột đỏ sẽ là: 16,000 x 5 = 80,000 đồngVậy câu trả lời cho câu hỏi trên là:a) Mua 6 hộp sữa chua sẽ hết 48,000 đồngb) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5kg sẽ hết 80,000 đồng.
Câu hỏi liên quan:
b) Nếu mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg sẽ hết 80.000 đồng. Ta có thể tính bằng cách tìm giá của 1 kg rồi nhân cho 5: 48.000 đồng / 3 kg = 16.000 đồng, 16.000 x 5 = 80.000 đồng
b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết 80.000 đồng. Để tính ra được số tiền này, ta cần nhân 48.000 (giá 3 kg dưa hấu) cho 5 và chia cho 3: 48.000 x 5 / 3 = 80.000
a) Để mua 6 hộp sữa chua như thế hết 48.000 đồng, ta cần tính tổng giá 4 hộp chia đều cho 6 hộp: 32.000 x 6 / 4 = 48.000 đồng
a) Nếu mua 6 hộp sữa chua như thế sẽ hết 48.000 đồng. Ta có thể tính bằng cách tìm giá của 1 hộp rồi nhân cho 6: 32.000 đồng / 4 hộp = 8.000 đồng, 8.000 x 6 = 48.000 đồng
a) Mua 6 hộp sữa chua như thế hết 48.000 đồng. Để tính ra được số tiền này, ta cần nhân 32.000 (giá 4 hộp sữa chua) cho 6 và chia cho 4: 32.000 x 6 / 4 = 48.000