Bài tập 1 trang 42 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 1 Cánh diềua) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết...

Câu hỏi:

Bài tập 1 trang 42 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 1 Cánh diều

a) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết 32 000 đồng. Hỏi mua 6 hộp sữa chua như thế hết bao nhiêu tiền?

b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 3 kg hết 48 nghìn đồng. Hỏi mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết bao nhiêu tiền?

Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Hồng Dung
a) Phương pháp giải:
- Giá của một hộp sữa chua là: 32,000/4 = 8,000 đồng
- Vậy giá của 6 hộp sữa chua sẽ là: 8,000 x 6 = 48,000 đồng

b) Phương pháp giải:
- Giá của 1kg dưa hấu ruột đỏ là: 48,000/3 = 16,000 đồng
- Vậy giá của 5kg dưa hấu ruột đỏ sẽ là: 16,000 x 5 = 80,000 đồng

Vậy câu trả lời cho câu hỏi trên là:
a) Mua 6 hộp sữa chua sẽ hết 48,000 đồng
b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5kg sẽ hết 80,000 đồng.
Bình luận (5)

Nhung Nghiêm

b) Nếu mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg sẽ hết 80.000 đồng. Ta có thể tính bằng cách tìm giá của 1 kg rồi nhân cho 5: 48.000 đồng / 3 kg = 16.000 đồng, 16.000 x 5 = 80.000 đồng

Trả lời.

hùng

b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết 80.000 đồng. Để tính ra được số tiền này, ta cần nhân 48.000 (giá 3 kg dưa hấu) cho 5 và chia cho 3: 48.000 x 5 / 3 = 80.000

Trả lời.

Luơng Thị Bình

a) Để mua 6 hộp sữa chua như thế hết 48.000 đồng, ta cần tính tổng giá 4 hộp chia đều cho 6 hộp: 32.000 x 6 / 4 = 48.000 đồng

Trả lời.

Thu Hằng Hà

a) Nếu mua 6 hộp sữa chua như thế sẽ hết 48.000 đồng. Ta có thể tính bằng cách tìm giá của 1 hộp rồi nhân cho 6: 32.000 đồng / 4 hộp = 8.000 đồng, 8.000 x 6 = 48.000 đồng

Trả lời.

như phí

a) Mua 6 hộp sữa chua như thế hết 48.000 đồng. Để tính ra được số tiền này, ta cần nhân 32.000 (giá 4 hộp sữa chua) cho 6 và chia cho 4: 32.000 x 6 / 4 = 48.000

Trả lời.
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.05394 sec| 2202.383 kb