Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/AKN2JyAJAw
https://s.shopee.vn/AKN2JyAJAw
kinhthu.com và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Đốt cháy hoàn toàn 2,7g nhôm trong khí oxi. Tạo thành Al2O3. Viết phương trình phản ứng xảy ra.
a) tính khối lượng Al2O3 tạo thành ?
b) tính thể tích khí oxi đã dùng ở đktc ?
c) nếu lượng nhôm trên được đốt trong 0,1121L khí oxi ở đktc thì lượng Al2O3 tạo thành là bao nhiêu gam. ( Cho biết : Al= 27 ; O= 16 )
giúp mk vs mn !!!
mai mk thi rồi ~~
mk cảm ơn mn nhiều!~
Mình cần một chút hỗ trợ từ cộng đồng tuyệt vời này. Ai có thể giúp mình giải quyết vấn đề mình đang đối mặt với câu hỏi này không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
Câu hỏi Lớp 8
- Kể lại câu chuyện trích trong văn bản " Tức nước vỡ bờ " theo ngôi kể thứ nhất, kết hợp với...
- Trình bày cơ chế điều hòa thân nhiệt khi trời nóng lạnh? Đề phòng cảm...
- lãnh thổ việt nam trải dài trên bao nhiêu vĩ độ
- Ai biết ý nghĩa của tiểu thuyết Tắt Đèn của Ngô Tất Tố ko?
- tóm tắt tiểu sử cụ phan châu trinh ngắn gọn
- Viết đoạn văn nghị luận với câu chủ đề siêng năng kiên trì học tập là chìa khóa vàng mở ra cánh cửa thành công
- Em hãy nêu những biểu hiện nếp sống văn hóa và 5 biểu hiện chưa thể hiện nếp sống. Trình bày khái niệm
- viết đoạn văn nói về cách làm xôi 5 màu(Không chép mạng)
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Để giải bài toán trên, ta cần thực hiện các bước sau:
a) Viết phương trình phản ứng cháy hoàn toàn nhôm trong khí oxi:
4Al + 3O2 -> 2Al2O3
Tính khối lượng Al2O3 tạo thành:
- MAl: 27g/mol
- MO: 16g/mol
- MAl2O3 = 2 * MAl + 3 * MO = 2*27 + 3*16 = 102g/mol
Ta có: n(Al2O3) = m(Al)/M(Al) = 2.7/27 = 0.1 mol
Khối lượng Al2O3 tạo thành là m(Al2O3) = n(Al2O3) * M(Al2O3) = 0.1 * 102 = 10.2g
b) Tính thể tích khí oxi dùng ở điều kiện tiêu chuẩn (đktc):
Theo định luật Avogadro, 1 mol khí ở đktc có thể tích là 22.4L, vậy ta có:
n(O2) = m(O2)/M(O2) = 2.7/32 = 0.0844 mol
Vậy thể tích O2 = n*V = 0.0844*22.4 = 1.8914L
c) Tính lượng Al2O3 tạo thành khi đốt 2,7g nhôm trong 0.1121L khí oxi ở đktc:
- Số mol O2 cần dùng = V(O2) *P/RT = 0.1121*1/22.4 = 0.005 mol
- Số mol nhôm dư = 0.1 - 0.005 = 0.095 mol
- Khối lượng Al2O3 tạo thành = 0.095 * 102 = 9.69g
Vậy đáp án là:
a) 10.2g Al2O3
b) 1.8914L O2
c) 9.69g Al2O3
d) Gọi x là khối lượng Al2O3 tạo thành khi đốt 2,7g nhôm. Theo phản ứng 4Al + 3O2 -> 2Al2O3, ta có tỉ lệ mol giữa Al và Al2O3 là 4:2 hoặc 2:1. Đặt n = mol Al2O3 tạo thành. Ta có n/(2/27+3/16) = 2,7/27 => n = 0,035 mol. Khối lượng Al2O3 tạo thành là 0,035 * (27 + 32) = 2,235g.
c) Vận dụng phương trình phản ứng: 4Al + 3O2 -> 2Al2O3. Nhận thấy 4 mol Al tương ứng với 2 mol Al2O3 nên 0,035 mol Al sẽ tạo thành 0,035 / 4 * 2 = 0,0175 mol Al2O3. Khối lượng Al2O3 tạo thành là 0,0175 mol * (27 + 16*2) = 1,1175g.
b) Thể tích khí oxi dùng ở điều kiện tiêu chuẩn (đktc) có thể tích mol tương ứng với mol oxi là 0,035 mol. Theo định luật Avogadro, 1 mol khí ở điều kiện tiêu chuẩn có thể tích 22,4L. Vậy thể tích khí oxi là 0,035 mol * 22,4L = 0,784L.
a) Phương trình phản ứng: 4Al + 3O2 -> 2Al2O3. Khối lượng mol của Al2O3 = 2,7g / (27 + 16*2) = 0,035 mol. Khối lượng Al2O3 = 0,035 mol * (27 + 16*2) = 2,235g.