giá tiền 1 kg thịt bò đắt hơn 1 kg thịt gà là 50.000 đồng .Nếu mua 2 kg thịt bò thì hết số tiền bằng 3/4 số tiền 6 kg thịt gà .Hỏi mỗi 1 kg thịt bò , thịt gà bao nhiêu tiền?
Hey cả nhà, mình đang bí bách quá, có ai có thể bỏ chút thời gian giúp mình với câu hỏi này được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 4
Câu hỏi Lớp 4
Bạn muốn hỏi điều gì?
Phương pháp giải:Gọi x là giá tiền 1 kg thịt bò và y là giá tiền 1 kg thịt gà.Theo đề bài, ta có hệ phương trình sau:x = y + 50.0002x = 3/4 * 6yGiải hệ phương trình ta được:x = 200.000y = 150.000Vậy mỗi kg thịt bò là 200.000 đồng và mỗi kg thịt gà là 150.000 đồng. Đáp án: Mỗi 1 kg thịt bò là 200.000 đồng và mỗi 1 kg thịt gà là 150.000 đồng.
Kết luận, giá tiền mỗi 1 kg thịt bò là 250.000 đồng và mỗi 1 kg thịt gà là 200.000 đồng.
Vậy mỗi 1 kg thịt bò là 250.000 đồng và mỗi 1 kg thịt gà là 200.000 đồng.
Từ 2 phương trình trên, giải hệ phương trình ta được x = 250.000 đồng và y = 200.000 đồng.
Ta biểu diễn dạng số tiền theo số kg thịt như sau: 2x = 3/4 * 6y.