Câu 14: Cho 16,8 lít H2 tác dụng với 14,56 lít Cl, trong điều kiện thích hợp (hiệu suất phản ứng là 80%). Sản phẩm sinh ra hòa tan hết trong 162,04 gam nước được dung dịch D. Tìm nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D. Các khí được do ở điều kiện chuẩn.
Xin chào, mình biết mọi người đều bận rộn, nhưng mình rất cần một ít sự giúp đỡ. Có ai đó có thể hướng dẫn mình cách giải đáp câu hỏi này được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 10
Câu hỏi Lớp 10
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán trên, ta cần tìm số mol của H2 và Cl2 theo phản ứng:2H2 + Cl2 → 2HClVới 16,8 lít H2, số mol = 16,8/22,4 = 0,75 molVới 14,56 lít Cl2, số mol = 14,56/22,4 = 0,65 molTheo phản ứng, số mol cần dùng của Cl2 là 0,75/2 = 0,375 mol (do tỉ lệ 2:1). Điều này cho thấy Cl2 dư.Sản phẩm của phản ứng là HCl, số mol HCl được sinh ra từ Cl2 là 0,375 mol.Khối lượng mol của HCl là 0,375 x 36,5 = 13,6875 gVậy nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D là:(13,6875/162,04) x 100% ≈ 8,46 %Vậy câu trả lời cho câu hỏi là nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D là khoảng 8,46%.
Để giải bài toán trên, ta cần biết một số thông tin cơ bản sau:- Phương trình hoá học của phản ứng: H2 + Cl2 -> 2HCl- Theo phương trình trên, 1 mol H2 tương ứng với 1 mol Cl2 và tạo ra 2 mol HCl- Tìm số mol của các chất ban đầu: + Số mol H2 = 16,8 / 22,4 = 0,75 mol + Số mol Cl2 = 14,56 / 22,4 = 0,65 mol- Số mol H2 tác dụng hết tạo ra số mol HCl = 0,75 * 2 = 1,5 mol- Khối lượng của dung dịch D = 162,04 gam (sản phẩm sinh ra)- Nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D = (khối lượng chất tan / khối lượng dung dịch) * 100%Cách 1:- Khối lượng chất tan (HCl) = 1,5 * 36,5 = 54,75 gam- Nồng độ phần trăm chất tan = (54,75 / 162,04) * 100% = 33,8%Cách 2:- Khối lượng chất tan (HCl) = 1,5 * (1+35,5) = 54,75 gam- Nồng độ phần trăm chất tan = (54,75 / 162,04) * 100% = 33,8%Vậy nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D là 33,8%.
Cuối cùng, để tính nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D, ta có công thức: % nồng độ = (khối lượng chất tan/g khối lượng dung dịch) x 100%. Như vậy, % nồng độ = (21,6/162,04) x 100% = 13,35%.
Với hiệu suất phản ứng là 80%, ta suy ra số mol chất hòa tan thực tế là 0,75 x 80% = 0,6 mol. Khối lượng chất hòa tan là 0,6 mol x (1+35,5) (lấy mass mol của Cl2) = 21,6 gam.
Tiếp theo, ta cần xác định chất hòa tan được trong dung dịch D. Từ phản ứng ta biết rằng H2 và Cl2 tác dụng với nhau theo tỉ lệ 1:1. Vì vậy, số mol chất hòa tan sinh ra sẽ bằng số mol của H2 hoặc Cl2, vì chúng tác dụng hoàn toàn với nhau.