Lớp 4
Lớp 1điểm
1 năm trước
Đỗ Thị Đức
Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/AKN2JyAJAw
kinhthu.com và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!

bác hòa mua 2 bao gạo mỗi bao có 15 kg gạo bác hòa phải trả tất cả 435 000 đồng hỏi giá mỗi kg gạo bao nhiêu tiền giải bằng 2 cách    
Chào mọi người, mình đang bí bài này quá. Ai có thể giải thích giúp mình với ạ?

Hãy luôn nhớ cảm ơnvote 5 sao

nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Các câu trả lời

Phương pháp giải 1:
Bước 1: Tính tổng số tiền bác Hòa phải trả: 435,000 đồng
Bước 2: Tính tổng số kg gạo mua được: 2 bao x 15 kg = 30 kg
Bước 3: Tính giá 1 kg gạo: 435,000 đồng / 30 kg = 14,500 đồng/kg

Vậy, giá mỗi kg gạo là 14,500 đồng.

Phương pháp giải 2:
Bước 1: Tính tổng số tiền bác Hòa phải trả: 435,000 đồng
Bước 2: Tính tổng số kg gạo mua được: 2 bao x 15 kg = 30 kg
Bước 3: Chia tổng số tiền cho tổng số kg để tính giá 1 kg gạo: 435,000 đồng / 30 kg = 14,500 đồng/kg

Vậy, giá mỗi kg gạo là 14,500 đồng.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
41 vote
Cảm ơn 8Trả lời.

Cách 6: Số tiền trung bình mỗi kg gạo bằng tổng số tiền trả cho số kg gạo mỗi bao, chia cho số kg gạo mỗi bao.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
21 vote
Cảm ơn 0Trả lời.

Cách 5: Đặt giá mỗi kg gạo là x đồng, từ đó lập phương trình: 2 * 15 * x = 435000. Giải phương trình để tìm x.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
41 vote
Cảm ơn 0Trả lời.

Cách 4: Tính giá mỗi kg gạo bằng cách lấy tổng số tiền bác Hòa phải trả chia cho tổng số kg gạo, rồi chia cho số bao gạo.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
31 vote
Cảm ơn 0Trả lời.

Cách 3: Tính giá mỗi kg gạo bằng cách lấy tổng số tiền bác Hòa phải trả trừ đi giá 2 bao gạo rồi chia cho tổng số kg gạo.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
41 vote
Cảm ơn 1Trả lời.
Câu hỏi Toán học Lớp 4
Câu hỏi Lớp 4

Bạn muốn hỏi điều gì?

Đặt câu hỏix
  • ²
  • ³
  • ·
  • ×
  • ÷
  • ±
  • Δ
  • π
  • Ф
  • ω
  • ¬
0.33945 sec| 2292.781 kb