Phân tử nước gồm 2 nguyên tử hidro và 1 nguyên tử oxi tinh phân tử khối của nước. cho biết H = 1; O =16.
Mình cần một chút hỗ trợ từ cộng đồng ở đây. Câu hỏi của mình có lẽ khá đặc biệt, nhưng hy vọng ai đó có thể giúp đỡ.
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
- Câu 33: Tính khối lượng Al2O3 biết số mol Al có trong hợp chất là 0,6 mol? a. 30,6 gam b....
- cho các công thức: FeO, SO2, CO2, MgO, H2SO4, HCl, H2SO3, CuSO4, NaOH, Al2(SO4)3, H2S, CaHPO4, FeS, NaNO3,...
- II. Tự luận Hoàn thành các phương trình hóa học theo sơ đồ chuyển hóa sau và ghi rõ điều kiện phản ứng (nếu có): KClO...
- Lập phương trình hóa học cho các sơ đồ phản ứng sau : a. Al(OH)3 + H2SO4 ---------> Al2(SO4)3...
- khái niệm oxit Hãy dùng các oxit axit dãy các oxit bazơ. A cuo,so2,p2o5,h2so4B so2,so3,n2o5,co2. C ngo,cuo,fe2o3,na2o....
- Nêu tính chất hóa học của nước? Viết PTHH minh họa.
- Mol là lượng chất có chứa...nguyên tử hoặc phân tử chất đó .Đáp án...
- Đốt cháy hoàn toàn 2,7g nhôm trong khí oxi. Tạo thành Al2O3. Viết phương...
Câu hỏi Lớp 8
- Ưu nhược điểm khi sống ở nông thôn và tp
- tại sao đi nhẹ, nói khẽ thể hiện sự tôn trọng người khác
- COMPLETE 1. I / feel / hopeful / that / we / find / suitable house / very soon 2. You / hear / Maria / since...
- On Christmas Eve ,people often........a tree
- Cho mình xin mẹo phân tích đa thức thành nhân tử bằng cách tách hạng tử với ạ
- 1) Nêu ý nghĩa nhan đề "Thuế máu" 2) Hãy viết đoạn văn ngắn khoảng 20 dòng...
- giải phương trình chứa ẩn ở mẫu : 3x + 2 / 2x - 3x + 1 / x = 1
- Chọn một trong hai đề bài sau: (1) Nghe và tóm tắt nội dung giới thiệu về...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Phương pháp giải:1. Tính khối lượng mol của phân tử nước2. Tính khối lượng mol của nguyên tử H và O trong phân tử nước3. Tính tỉ lệ phần trăm khối lượng của H và O trong phân tử nướcCâu trả lời:1. Khối lượng mol của phân tử nước (H₂O) = 2*1 (H) + 1*16 (O) = 18 g/mol.2. Khối lượng mol của nguyên tử H trong phân tử nước = 2*1 = 2 g/mol; Khối lượng mol của nguyên tử O trong phân tử nước = 16 g/mol.3. Tỉ lệ phần trăm khối lượng của H trong phân tử nước = 2/18 * 100% = 11.11%; Tỉ lệ phần trăm khối lượng của O trong phân tử nước = 16/18 * 100% = 88.89%.
Khối lượng phân tử nước được tính bằng công thức: số nguyên tử Hidro x khối lượng nguyên tử Hidro + số nguyên tử Oxi x khối lượng nguyên tử Oxi, tức là 2 x 1 + 1 x 16 = 18.
Với 2 nguyên tử hidro (H) và 1 nguyên tử oxi (O) trong phân tử nước, tổng khối lượng của phân tử là 18 đvC. (2x1 + 16 = 18)
Theo công thức tính khối lượng phân tử, khối lượng của phân tử nước bằng 2 lần khối lượng nguyên tử hydro cộng với 1 lần khối lượng nguyên tử oxigen, tức là 2 x 1 + 1 x 16 = 18.
Tính số mol của phân tử nước bằng số mol của nguyên tử hydro cộng với số mol của nguyên tử oxigen, tức là 2mol + 1mol = 3mol.