Ngâm một thanh kẽm nặng 100gam trong dung dịch CrCl3 một thời gian để chuyển thành CrCl2 , sau đó lấy ra rửa nhẹ ,sấy khô cân được 87 gam .thể tích dung dịch CrCl3 31,7% (D=1.25 g/mL) đã tác dụng với kẽm là :
A.160 L. B.160 mL C.80 L D.80 mL
Giúp mình với ,thank mn !!!!!!
Mình cần gấp sự giúp đỡ! Có ai có kinh nghiệm về chủ đề này không? Mình đang cần tìm câu trả lời cực kỳ chi tiết đây
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 12
Câu hỏi Lớp 12
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán này, ta cần tính lượng kẽm đã phản ứng với dung dịch CrCl3 từ sự mất cân nặng sau phản ứng.Khối lượng kẽm ban đầu = 100gKhối lượng kẽm sau phản ứng = 87gKhối lượng kẽm đã phản ứng = 100g - 87g = 13gSố mol kẽm đã phản ứng:n = khối lượng / khối lượng mol = 13g / 65.38g/mol = 0.1985 molSố mol CrCl2 đã tạo ra = số mol kẽm đã phản ứng = 0.1985 molTheo phương trình phản ứng: Zn + 2CrCl3 -> ZnCl2 + 2CrCl2Ta thấy 1 mol kẽm tạo ra 2 mol CrCl2, suy ra số mol CrCl3 đã phản ứng:n = 0.1985 x 2 = 0.397 molKhối lượng CrCl3 đã phản ứng:m = n x M = 0.397 mol x (52 + 3x35.5) g/mol = 75.54gVậy khối lượng dung dịch CrCl3 tác dụng với kẽm là 75.54g.Để tìm thể tích dung dịch, ta sử dụng công thức sau:V = m / D = 75.54g / 1.25 g/mL = 60.432mLVậy đáp án đúng là B. 160 mL.
Như vậy, thể tích dung dịch CrCl3 đã tác dụng với kẽm là 10.4mL, do đó câu trả lời chính xác là 10.4mL.
Từ đó, ta có thể tính thể tích dung dịch CrCl3 đã tác dụng là 10.4mL. Vì vậy, câu trả lời chính xác cho câu hỏi là 10.4 mL.
Tiếp theo, ta cần tính số mol của CrCl3 đã phản ứng. Ta có khối lượng mCrCl3 = 13g và khối lượng riêng của CrCl3 là 1.25g/mL. Dựa vào công thức: n = m/V, suy ra thể tích V của dung dịch CrCl3 đã phản ứng với kẽm là V = mCrCl3 / ρ = 13g / 1.25g/mL = 10.4 mL.
Để giải bài toán này, ta cần tìm lượng chất CrCl3 đã phản ứng với kẽm. Ta biết khối lượng kẽm ban đầu (m1) là 100g, khối lượng kẽm sau phản ứng (m2) là 87g. Ta có: m1-m2 = mCrCl3, suy ra mCrCl3 = 100g - 87g = 13g.