mua 15 bộ đồ dùng học toán hết 450.000đồng .hỏi mua 30 bộ đồ dùng như thế hết bao nhiêu tiền ?
giải
mong các bạn giúp đỡ
Mọi người ơi, mình đang cảm thấy rất lo lắng không biết phải giải quyết câu hỏi này như thế nào, mai phải nộp bài cho giáo viên rồi. Bạn nào thông thái giúp mình với!
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán này, ta có thể làm như sau:Gọi x là giá của 1 bộ đồ dùng học toán.Ta có: 15x = 450.000đ=> x = 450.000đ / 15 = 30.000đVậy giá của 1 bộ đồ dùng học toán là 30.000đ.Khi mua 30 bộ đồ dùng, ta cần phải trả: 30 x 30.000đ = 900.000đVậy khi mua 30 bộ đồ dùng học toán, sẽ hết 900.000đ. Câu trả lời: Mua 30 bộ đồ dùng học toán hết 900.000đ.
Cách giải sử dụng phương pháp tỷ lệ: 15 bộ đồ dùng tương ứng với 450.000đ, tức mỗi bộ là 450.000đ / 15 = 30.000đ. Khi mua 30 bộ đồ dùng, giá tiền cần trả sẽ là 30.000đ x 30 = 900.000đ
Xét tỷ lệ giữa số bộ đồ dùng và số tiền: 15 bộ - 450.000đ, suy ra 1 bộ đồ dùng là 450.000đ / 15 = 30.000đ. Do đó, khi mua 30 bộ sẽ tốn 30.000đ x 30 = 900.000đ
Để tối ưu giải quyet bài toán ta thực hiện phép nhân trước. Với mỗi bộ đồ dùng là 30.000 đồng. Vậy 30 bộ sẽ là 30.000 x 30 = 900.000 Vậy khi mua 30 bộ đồ dùng sẽ hết 900.000 đồng
Ta có thể giải bài toán bằng cách sử dụng đại số cơ bản: Đặt x là số tiền cần trả khi mua 30 bộ đồ dùng, ta có phương trình: 15x = 450.000 → x = 450.000 / 15 = 30.000đ. Vậy khi mua 30 bộ đồ dùng sẽ hết 900.000đ