bạn tuấn có 330000 đồng tiền tiết kiệm . bạn tuấn cho em mình mượn 2/3 số tiền . số tiền còn lại tuấn vào hiệu sách mua một quyển sách tham khảo giá ban đầu là 84000 đồng , nhưng tuấn mua sách vào thời điểm nhà sách giảm giá 20% cho tất cả các sản phẩm . hỏi số tiền bạn ấy còn lại là bao nhiêu ?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các Bạn! Mình đang tìm lời giải cho một bài toán khó, không biết ai có thể gợi ý cho mình?
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán này, ta sẽ thực hiện các bước sau:Bước 1: Tính số tiền mà Tuấn cho mượn bạn làm: 2/3 x 330000 đồng = 220000 đồngBước 2: Tính số tiền còn lại sau khi cho mượn: 330000 đồng - 220000 đồng = 110000 đồngBước 3: Tính số tiền mà Tuấn phải trả khi mua sách sau khi giảm giá: 84000 đồng - 20% x 84000 đồng = 84000 đồng - 16800 đồng = 67200 đồngBước 4: Tính số tiền còn lại sau khi mua sách: 110000 đồng - 67200 đồng = 42800 đồngVậy số tiền mà Tuấn còn lại sau khi mua sách là 42800 đồng.
Vậy, số tiền bạn tuấn còn lại là 262800 đồng.
Tổng số tiền bạn tuấn còn sau khi cho em mượn và mua sách là 220000 + 42800 = 262800 đồng.
Số tiền bạn tuấn còn lại sau khi mua sách là 110000 - 67200 = 42800 đồng.
Số tiền bạn tuấn mua sách sau khi được giảm giá 20% là 84000 x 0.8 = 67200 đồng.