Mai mua 1 gói bim bim cua và 1 gói bim bim mực hết 23 500 đồng. Rô Bốt mua 1 gói bim bim cua và 3 gói bim bim mực hết tất cả 32 000 đồng. Hỏi Nam mua 1 gói bim bim cua và 5 gói bim bim mực hết tất cả bao nhiêu tiền?
Chào cả nhóm, mình biết mình không giỏi lắm ở chuyện này, nhưng mình cũng biết mình có những người bạn thông minh ở đây. Cần một tay giúp đỡ gấp!
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 4
Câu hỏi Lớp 4
Bạn muốn hỏi điều gì?
{ "content1": "Giả sử giá 1 gói bim bim cua là x đồng và giá 1 gói bim bim mực là y đồng.", "content2": "Từ đề bài ta có hệ phương trình sau: x + y = 23500 x + 3y = 32000", "content3": "Tiến hành giải hệ phương trình trên ta có: Từ phương trình 1 - phương trình 2 ta có: (x + y) - (x + 3y) = 23***0 => -2y = -8500 => y = 4250", "content4": "Thay y = 4250 vào phương trình 1 ta có: x + 4250 = 23500 => x = 19250", "content5": "Vậy giá 1 gói bim bim cua là 19250 đồng và giá 1 gói bim bim mực là 4250 đồng.", "content6": "Suy ra tổng số tiền Nam phải trả là: 1*19250 + 5*4250 = 59750 đồng."}