Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/AKN2JyAJAw
https://s.shopee.vn/AKN2JyAJAw
kinhthu.com và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Help meBT1/ Một máy có công suất là 2CV (1CV=736W).
a/Tính công của máy sinh ra trong 10phút làm việc liên tục ? (=>A = P.t)
b/Nếu dùng công đó thì có thể nâng được vật có khối lượng là bao nhiêu lên độ cao 15m. Biết lực cản của không khí trong trường hợp này là 30N ?
(Khi có lực cản : A = (FC + P).h Hay P = Ah - FC => m = P/10)
BT2/ Một đoàn tàu hỏa chuyển động đều với vận tốc 36km/h. Đầu máy phải thắng một lực cản bằng 1/500 trọng lượng của đoàn tàu. Biết công suất của máy là 750KW, tính khối lượng đoàn tàu?
(FC = 1/500.P ; P = Fkéo .v => Fkéo = P/v
Chuyển động đều: FC = Fkéo => P= ... => m = P /10 )
Helpme
Mình đang vướng một chút rắc rối và cần người giúp đỡ. Nhờ mọi người hãy lan tỏa bác ái của mình và giúp đỡ mình trả lời câu hỏi trên mới ạ!
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 8
- Chuyển động cơ học là gì? Lấy ví dụ về chuyển động cơ học.
- Một chiếc thuyền đi từ A đến B có vận tốc đối với nước là v1=5km/h. Cùng lúc đó...
- câu 1:Muốn cho nước đá lâu tan mà không có tủ lạnh, người ta thường bỏ vào...
- Nhỏ một giọt nước đang sôi vào một cốc đựng nước ấm thì nhiệt năng của giọt nước và của nước trong cốc thay đổi như thế...
Câu hỏi Lớp 8
- Ý nghĩa về mặt vị trí địa lý và hình dạng lãnh thổ của Việt Nam?
- XI. Finish the second sentence so that it has the same meaning as the first one, using the given word. Do not change the...
- Cấu tạo, đặc điểm và ứng dụng của khớp tịnh tiến và khớp quay?
- thuyết minh về di tích lịch sử lăng ông lê văn duyệt.
- Em hãy nêu tác dụng của dòng điện trong các trường hợp dưới đây: A) khi...
- Giải thích vì sao Châu Á là châu lục đông dân nhất trên thế...
- 48. Frank’s wallet is lying on the coffee table. He ______ it here last night. A....
- Mik đang cần gấp ai trả lời jup mik mii cho 1 card mobi 20k nha và mik sẽ tick 1 Chứng mik...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Để giải câu hỏi trên, ta sẽ sử dụng công thức công của máy:
a/ Công máy sinh ra trong 10 phút là A = P.t
Với P = 2CV = 2 * 736W = 1472W = 1472J/s
t = 10 phút = 10 * 60s = 600s
Vậy A = 1472 * 600 = 883200J
b/ Để tính khối lượng vật có thể nâng lên độ cao 15m, ta sử dụng công thức P = Ah - FC và m = P/10
Đầu tiên, ta tính công FC mà lực cản khí gây ra:
FC = Fcần = f * s
Với f = 30N và s = 15m
FC = 30 * 15 = 450J
Tiếp theo, ta tính công A:
A = P.t = 1472 * 600 = 883200J
Sau đó, ta tính khối lượng m:
m = (A - FC) / 10 = (883200 - 450) / 10 = 88275 kg
Hoặc cách giải khác:
P = Fkéo * v
Fkéo = P / v
Trong trường hợp này, Fkéo = FC = 450N
Vậy P = Fkéo * v = 450 * v
Tiếp theo, ta thay giá trị P = 1472 * 600 vào để tính v:
1472 * 600 = 450 * v
Vậy v = (1472 * 600) / 450 = 1962.67 m/s
Sau đó, ta tính khối lượng m:
m = P / (10 * v) = 1472 / (10 * 1962.67) ≈ 0.075 kg
BT2/ Để tính khối lượng đoàn***, ta sử dụng công thức P = F kéo * v và m = P / 10
Đầu tiên, ta tính lực kéo Fkéo:
Fkéo = 1/500 * mt * g
Với mt là trọng lượng của đoàn***
Fkéo = 1/500 * mt * g
Tiếp theo, ta tính công P:
P = 750KW = 750000W
Vì vận tốc v của*** là 36km/h = 36 * 1000/3600 = 10m/s
Nên P = Fkéo * v = (1/500 * mt * g) * 10 = (mt * g)/500
Sau đó, ta tính m:
m = P / 10 = (mt * g)/(10 * 500) = mt * g/5000
Vậy m = mt * g/5000 = 750000/(9.8 * 5000) = 0.038 kg
Câu trả lời:
a/ Công của máy sinh ra trong 10 phút là 883200J.
b/ Nếu sử dụng công đó, có thể nâng được vật có khối lượng khoảng 88275 kg lên độ cao 15m.
BT2/ Khối lượng của đoàn*** là khoảng 0.038 kg.
c) FC = Fkéo và P = Fkéo.v. Vì FC = Fkéo, nên P = Fkéo.v. Từ công thức này, ta có m = P/10 = (750KW x 1000W/KW) / (36km/h x 1000m/km x 60s/1h) = 2083.33kg.
b) Sử dụng công suất đó, ta có P = Ah - FC, với h = 15m và FC = 30N. Từ đó, m = P/10 = (1472W x 15m - 30N x 15m) / 10 = 22140J / 10 = 2214kgm.
a) Công suất của máy là 2CV = 2 x 736W = 1472W. Thời gian làm việc liên tục là 10 phút = 10 x 60 giây = 600 giây. Vậy công sản sinh ra trong 10 phút là A = P.t = 1472W x 600s = 883200J.