Mua 8 quyển vở và 3 cái bút hết 69000 đồng. Mua 4 quyển vở và 6 cái bút hết 102000đồng. Tính giá tiền 1 quyển vở, 1 cái bút
Tôi thật sự đấu tranh với câu hỏi này hơi lâu rồi và cần một ít ánh sáng từ mọi người. Có ai có thể giúp tôi hiểu rõ hơn không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Ngữ văn Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Gọi giá tiền 1 quyển vở là a ; giá tiền 1 cái bút là b
Ta có 8 x a + 3 x b = 69000 (1)
Lại có 4 x a + 6 x b = 102 000 (2)
Lấy (1) nhân 2 theo vế ta có
2 x (8 x a + 3 x b) = 69000 x 2
=> 16 x a + 6 x b = 138000 (3)
Lấy (3) trừ (2) theo vế ta có
(16 x a + 6 x b) - (4 x a + 6 x b) = 138000 - 102000
=> 16 x a + 6 x b - 4 x a - 6 x b = 36000
=> 12 x a = 36000
=> a = 3000
Thay a = 3000 vào (1) ta có
8 x 3000 + 3 x b = 69000
=> 24000 + 3 x b = 69000
=> 3 x b = 45000
=> b = 15000
Vậy giá tiền 1 quyển vở là 3000 đồng ; giá tiền 1 cái bút là 15000 đồng