Gía bán một chiếc tivi giảm giá hai lần.Lần đầu giảm 10% so với giá đang bán,lần thứ hai giảm 5% so với giá đang bán.Sai khi giảm giá hai lần thì giá của chiếc tivi là 3420000 đồng.Hỏi giá ban đầu của chiếc tivi là bao nhiêu?
Xin chào cả nhà, mình đang làm một dự án và vướng mắc một vấn đề nan giải. Bạn nào có thể đóng góp ý kiến để giúp mình vượt qua không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 6
Câu hỏi Lớp 6
Bạn muốn hỏi điều gì?
Olm chào em đây là dạng toán nâng cao chuyên đề giá mua và giá bán, cấu trúc thi chuyên, thi học sinh giỏi. Hôm nay Olm.vn sẽ hướng dẫn các em giải chi tiết dạng này bằng phương pháp giải ngược như sau:
Giải:
3 420 000 đồng ứng với:
100% - 5% = 95% giá sau khi hạ lần thứ nhất
Giá sau khi hạ lần thứ nhất là:
3420 000 x 100 : 95 = 3 600 000 (đồng)
3 600 000 đồng ứng với:
100% - 10% = 90% (giá lúc đầu)
Giá lúc đầu của chiếc ti vi là:
3 600 000 x 100 : 90 = 4 000 000 (đồng)
Kết luận: ban đầu, chiếc ti vi có giá là 4 000 000 đồng.