mot chiec xe dap gia 400000dong ,nay ha gia 15%.hoi gia chiec xe dap bay gio la bao nhieu
Hello! Mình cần một chút sự giúp đỡ với câu hỏi này, mình không biết phải giải quyết thế nào. Ai có kinh nghiệm xin vui lòng chỉ bảo mình với!
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Phương pháp giải:1. Sử dụng phép tính giảm giá: Giảm giá 15% cho giá ban đầu là 400,000 đồng.Giá mới = Giá ban đầu - (Giá ban đầu x % giảm giá)= 400,000 - (400,000 x 15%)= 400,000 - 60,000= 340,000 đồng2. Sử dụng phép tính tăng giảm: Nhận thấy 15% của giá xe là 60,000 đồng.Giá mới = Giá ban đầu + 15% giá ban đầu= 400,000 + 60,000= 460,000 đồngVậy giá của chiếc xe đạp hiện tại sau khi giảm giá là 340,000 đồng hoặc sau khi tăng giá là 460,000 đồng.
Gia chiec xe dap bay gio sau khi ha gia la: 400000 - (400000 * 15/100) = 340000 dong
Chiec xe dap sau khi ha gia 15% co gia la: 400000 - 60000 = 340000 dong
Gia chiec xe dap bay gio sau khi ha gia la 15% la: 400000 * 0.15 = 60000 dong
Gia chiec xe dap bay gio sau khi ha gia la: 400000 - (400000 * 0.15) = 340000 dong