Cho sơ đồ phản ứng sau: Fe + O2 ---> Fe3O4
Thể tích khí oxi (ở đktc) cần dùng để điều chế được 37,12 g Fe3O4 là bao nhiêu?
Mọi người ạ, mình rất cần sự giúp đỡ của các Bạn để giải quyết câu hỏi này. Cám ơn các Bạn nhiều lắm!
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
Câu hỏi Lớp 8
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán này, ta cần biết rằng:- Phản ứng cháy hoàn toàn 1 mol Fe cần 1 mol O2.- Khối lượng mol của Fe3O4 = 37,12 / (55,8 + (16x4)) = 0,2 mol- Từ phản ứng ta có số mol O2 cần dùng cũng là 0,2 mol.Cách 1:Theo phản ứng, Fe + O2 ---> Fe3O4, Tỷ lệ mol giữa Fe và O2 là 1:1.Vậy, số mol O2 cần dùng là 0,2 mol.Khối lượng mol O2 = 0,2 x 32 = 6,4 gCách 2:Tỷ lệ khối lượng giữa Fe và O2 là 3,25:1 (Fe3O4 có khối lượng 231,5 g/mol).Nên khối lượng oxi cần dùng = 3,25 x 37,12 = 120,62 gVậy, thể tích khí oxi (ở dk) cần dùng để điều chế được 37,12 g Fe3O4 là 6,4 g hoặc 120,62 g.
Tỷ lệ khối lượng giữa Fe3O4 và O2 theo phản ứng là 1:2, nên để điều chế 37,12 g Fe3O4 cần sử dụng 74,24 g O2.
Tỷ lệ mol giữa Fe3O4 và O2 theo phản ứng là 2:3, nên 0,5 mol Fe3O4 cần 0,75 mol O2. Tương đương với 0,75 * 32 g = 24 g O2.
Khối lượng của oxi cần dùng để điều chế 37,12 g Fe3O4 được tính bằng cách: (37,12 g Fe3O4) * (3/8) = 13,59 g O2.
Số mol Fe3O4 cần điều chế để thu được 37,12 g Fe3O4 là 0.5 mol, vì 1 mol Fe3O4 có khối lượng là 231,54 g.