Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/AKN2JyAJAw
https://s.shopee.vn/AKN2JyAJAw
kinhthu.com và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Có một số tiền, nếu mua kẹo loại 5000 đồng một gói thì được 15 gói kẹo. Hỏi cũng số tiền đó nếu mua kẹo loại 7500 đồng một gói thì được bao nhiêu gói kẹo ?
Mọi người ạ, mình rất cần sự giúp đỡ của các Bạn để giải quyết câu hỏi này. Cám ơn các Bạn nhiều lắm!
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
- có 46.3kg gạo đóng vào 2 loại túi: một loại đóng 2.5 kg mỗi túi, một loại...
- tính bằng cách thuận tiện nhất :1 và 1/2 *1 và 1/3*1 và 1/4 bằng ?
- Số học sinh lớp 6A nếu đem chia thành tổ 9 người thì thừa 1 học sinh, nếu chia thành tổ 10...
- Hai tỉnh a và b cách nhau 90 km một ô tô khởi hành từ a lúc 6h45ph và...
Câu hỏi Lớp 5
- Từ đồng nghĩa với từ lượn lờ
- Xác định chủ ngữ, vị ngữ của câu sau: Những trang sách của các bậc tiền bối đã giúp cho Nguyễn Sinh Cung hiểu được...
- Sông Bach Đằng Bến Nhà Rồng Cây đa Tân Trào Các địa danh đó liên quan đến những sự kiện nào của đất nước ta
- ...
- Hãy tả một cây ăn quả có trong vườn nhà em.
- Hãy trả lời những câu sau : 1 . What do you do on Monday morning ? 2 . What do you do at the weekend ? 3 . How...
- Tìm từ đồng âm và phân biệt nghĩa :Cây đàn ghi ta Vừa đàn vừa hát Bước chân lên diễn đàn Đàn chim đi tránh rét...
- Câu 1: Câu: "Bạn có thể đưa cho tôi lọ mực được không?" thuộc kiểu câu: A. Câu cầu khiến B. Câu hỏi có mục đích cầu...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Phương pháp giải:Gọi số tiền ban đầu là T đồng. Ta có:- Nếu mua kẹo loại 5000 đồng/gói thì được 15 gói kẹo, nghĩa là 5000 * 15 = 75000 đồng.- Vì với số tiền T đồng ta cũng mua được 15 gói kẹo, nên ta có phương trình: 5000 * 15 = T.Dựa vào phương trình trên, ta tính được giá trị của T.Sau đó, với số tiền T đồng, ta sẽ tính được số lượng gói kẹo khi mua loại 7500 đồng/gói bằng cách chia cho giá của 1 gói kẹo 7500 đồng.Câu trả lời:Số gói kẹo khi mua loại 7500 đồng một gói là [T/7500] gói (với T là số tiền ban đầu).
Số gói kẹo có thể mua được trong trường hợp giá là 7500 đồng một gói là 75000 / 7500 = 10 gói kẹo, dựa vào quy tắc chia số tiền cho giá của mỗi gói.
Với số tiền ban đầu, nếu mua giá 7500 đồng một gói, số gói kẹo có thể mua được sẽ là tỉ lệ nghịch của giá mua và số gói: 5000 * 15 / 7500 = 10 gói.
Để tính được số gói kẹo khi mua giá 7500 đồng một gói, ta sử dụng công thức: Số gói = Số tiền ban đầu / Giá 1 gói kẹo. Kết quả là 75000 / 7500 = 10 gói kẹo.
Giả sử số tiền ban đầu là 5000 * 15 = 75000 đồng. Với giá 7500 đồng một gói, có thể mua được 75000 / 7500 = 10 gói kẹo.