Có một hỗn hợp khí gồm oxi và ozon. Hỗn hợp khí này có ti khối đối với hiđro bằng 18. Hãy xác định thành phần phần trăm theo thể tích của hỗn hợp khí.
Có ai đó ở đây đã từng trải qua câu hỏi tương tự này chưa ạ và có thể chia sẻ kinh nghiệm hoặc đưa ra lời khuyên cho mình không ạ?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 10
- Nhận biết ion halide Chuẩn bị: 4 ống nghiệm; các dung dịch: AgNO3, NaF, NaCl, NaBr, NaI Tiến hành: -...
- 4. Nêu lý thuyết sóng – hạt của de Broglie. Tính bước sóng de Broglie của...
- Câu 3: Trong phản ứng hóa học sau Cl2+ SO2+ H2O → HCl + H2SO4 , SO2 đóng vai trò...
- 1) Quá trình oxi hóa (sự oxi hóa) là gì? Cho ví dụ2) Quá...
- Trộn sắt bột và lưu huỳnh bột rồi cho vào ống nghiệm khô. Đun ống nghiệm trên ngọn lửa đèn cồn, một lúc sau hỗn hợp cháy...
- cho hỗn hợp Mg(0,1mol), Al (0,3 mol) tác dụng vừa đủ với hỗn hợp 7,84 lít khí O2, Cl2 thu được m...
- Cho các chất sau: (1) H 2S, (2) Cl 2, (3) SO 2, (4) O 2. Trong điều kiện thích hợp, cặp chất nào sau đây không phản ứng...
- Khi cho một lượng vừa đủ dung dịch loãng của KMnO 4 và H 2SO 4 vào một lượng H 2O 2, thu được 2,24 lít O 2 (đktc). Khối...
Câu hỏi Lớp 10
- Một bánh xe có 72 răng. Số đo góc mà bánh xe đã quay được khi di chuyển 10 răng là A. 300 B . 400 C....
- Một khối khí lý tưởng thể tích 3l, áp suất 2.10^5 N/m, nhiệt độ 27°C được đun nóng đẳng tích rồi cho dãn nở đẳng áp....
- I leave the house at a quarter past five and arrive in the field at exactly 5.30. A. 10 minutes B. 15 minutes C....
- Câu 3 (trang 83, SGK Ngữ văn 10, tập 2) Đề bài: Chỉ ra và phân tích tác...
- Thành phần chính cấu tạo nên thành tế bào của vi khuẩn là A....
- Lưu lượng trong một động mạch nhánh của một người là 30cm3/s.HÃy xác định tốc độ của máu tại một điểm của ống có bán...
- Câu 3: Khi có ánh sáng và giàu CO2 một loại vi sinh vật có thể phát triển trên môi trường với thành phần được tính theo...
- Cho 2 tập khác rỗng A=(m-1;4);B=(-2;2m+2),m thuộc R tìm m để A con B
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Để tìm tỷ lệ phần trăm theo thể tích của oxi và ozon trong hỗn hợp khí với tỷ khối đối với hiđro là 18, ta áp dụng công thức tính tỉ lệ %O2 = (18 - 16)/(24 - 16) x 100% = 25%. Do đó, tỷ lệ %O3 = 100% - %O2 = 75%
Bằng cách sử dụng công thức tính tỉ lệ phần trăm theo thể tích của hỗn hợp khí, ta có thể xác định tỉ lệ của oxi và ozon trong hỗn hợp. Với tỉ khối của oxi đối với hiđro là 16 và của ozon đối với hiđro là 24, ta tính được tỉ lệ %O2 = (18 - 16)/(24 - 16) x 100% = 25%
Xác định tỉ khối của hỗn hợp khí đối với hiđro là 18, ta có thể suy ra tỉ lệ phần trăm theo thể tích của oxi và ozon. Với tỉ khối của oxi đối với hiđro là 16 và của ozon đối với hiđro là 24, ta tính được tỉ lệ %O2 = (24 - 18)/(24 - 16) x 100% = 50%
Để xác định thành phần phần trăm theo thể tích của hỗn hợp khí gồm oxi và ozon, ta cần biết tỉ khối của hỗn hợp khí đối với hiđro là 18. Từ đây, ta có thể áp dụng công thức tính tỉ lệ phần trăm theo thể tích: %O2 = (18 - 16)/(16 - 18) x 100% = 100%
Đây là cách tính tỉ lệ phần trăm theo thể tích của hỗn hợp khí từ các thành phần oxi và ozon trong đề bài.