Cho sơ đồ phản ứng sau: Fe + O2 ---> Fe3O4
Thể tích khí oxi (ở đktc) cần dùng để điều chế được 37,12 g Fe3O4 là bao nhiêu?
Mọi người ạ, mình rất cần sự giúp đỡ của các Bạn để giải quyết câu hỏi này. Cám ơn các Bạn nhiều lắm!
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
- Dấu hiệu chính để phân biệt hiện tương vật lý và hiện tượng hóa học * A.Sự thay...
- Viết công thức hóa học của những axit tương ứng với các axit sau: cl2o7,cl2o5,n2o3,cl2o,cl2o3....
- CO2. MgO, BaO, Fe2O3, Na2O,CO,CuO,K2O,SO3,P2O5,NO,CaO,PbO,Fe3O4,Al2O3,ZnO 1/ HÃY GỌI TÊN 2/OXIT...
- Các bạn ơi Có ai thích đọc truyện tranh ko,nếu có giới thiệu mk vài bộ...
- Nêu hiện tượng xảy ra trong các thí nghiệm dưới đây và viết phương trình...
- Tính khối lượng mỗi nguyên tố có trong các lượng chất sau: a. 37,8g Zn(NO3)2 b. 10,74g Fe3(PO4)2; c. 0,2 mol Al2(SO4)3...
- Câu 6 . Khử hoàn toàn 8 gam Fe2O3 bằng dòng khí H2 (nung nóng), thu được Fe...
- từ các chất lưu huỳnh không khí H2O NaPO4 và các chất xúc tác...
Câu hỏi Lớp 8
- 1.These shoes still need repairing.\ These shoes haven't ........ 2. How long is it since you last saw...
- thực dân Pháp tiến hành cuộc khai thác thuộc địa lần thứ nhất ở nước ta về mặt chính...
- viết chương trình tính tích n số tự nhiên ( với n được nhập từ bàn phím )
- We must remember to eat..... (SENSE). Giúp vs ạ!
- Nêu các tấm gương thành công nhờ đọc sách ( Các nhà bác học.. ở việt nam và nước ngoài)
- Trước khi yết kiến vua: Hành động:........ Suy nghĩ:........... Nhận xét:.......... ai giúp với...
- Chỉ ra và nêu tác dụng của biện pháp tu từ trong câu sau: "Chỉ có thuyền...
- Tác phẩm "Chiếu dời đô" ra đời có ý nghĩa như thế nào đối với dân...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Để giải bài toán này, ta cần biết rằng:- Phản ứng cháy hoàn toàn 1 mol Fe cần 1 mol O2.- Khối lượng mol của Fe3O4 = 37,12 / (55,8 + (16x4)) = 0,2 mol- Từ phản ứng ta có số mol O2 cần dùng cũng là 0,2 mol.Cách 1:Theo phản ứng, Fe + O2 ---> Fe3O4, Tỷ lệ mol giữa Fe và O2 là 1:1.Vậy, số mol O2 cần dùng là 0,2 mol.Khối lượng mol O2 = 0,2 x 32 = 6,4 gCách 2:Tỷ lệ khối lượng giữa Fe và O2 là 3,25:1 (Fe3O4 có khối lượng 231,5 g/mol).Nên khối lượng oxi cần dùng = 3,25 x 37,12 = 120,62 gVậy, thể tích khí oxi (ở dk) cần dùng để điều chế được 37,12 g Fe3O4 là 6,4 g hoặc 120,62 g.
Tỷ lệ khối lượng giữa Fe3O4 và O2 theo phản ứng là 1:2, nên để điều chế 37,12 g Fe3O4 cần sử dụng 74,24 g O2.
Tỷ lệ mol giữa Fe3O4 và O2 theo phản ứng là 2:3, nên 0,5 mol Fe3O4 cần 0,75 mol O2. Tương đương với 0,75 * 32 g = 24 g O2.
Khối lượng của oxi cần dùng để điều chế 37,12 g Fe3O4 được tính bằng cách: (37,12 g Fe3O4) * (3/8) = 13,59 g O2.
Số mol Fe3O4 cần điều chế để thu được 37,12 g Fe3O4 là 0.5 mol, vì 1 mol Fe3O4 có khối lượng là 231,54 g.