Câu 11 . Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 50km/giờ. Cùng lúc đó một xe máy đi từ B về A với vận tốc 30km/giờ. Quãng đường AB dài 160 km. Hỏi:
a. Kể từ lúc bắt đầu đi,sau mấy giờ hai xe gặp nhau?
b. Chỗ gặp nhau cách A bao nhiêu ki lô mét?
Xin lỗi nếu mình làm phiền, nhưng mình đang mắc kẹt với câu hỏi này và mình thật sự cần một ai đó giúp đỡ. Mọi người có thể dành chút thời gian để hỗ trợ mình được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
a) Tổng vận tốc của 2 xe là:
50 + 30 = 80 ( km/h )
Thời gian đi để 2 xe gặp nhau là:
160 : 80 = 2 ( giờ )
b) Chỗ gặp nhau cách A số ki-lô-mét là:
50 x 2 = 100 ( km )
Đáp số: a) 2 giờ
b) 100 km