Lớp 4
Lớp 1điểm
1 năm trước
Đỗ Minh Huy

1kg gạo tẻ giá 5500 đồng và 1kg gạo nếp 7500 đồng . Hỏi mẹ mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp hết bao nhiêu tiền
Mình đang cần một chút sự tư vấn từ các Bạn. Có ai có thể dành chút thời gian cứu nguy giúp mình không ạ?

Hãy luôn nhớ cảm ơnvote 5 sao

nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Các câu trả lời

Phương pháp giải 1:

Để tính tổng số tiền mẹ phải trả khi mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp, ta cần tìm tổng số tiền của 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp rồi cộng lại với nhau.

1kg gạo tẻ giá 5500 đồng nên 5kg gạo tẻ sẽ là 5 x 5500 = 27500 đồng
1kg gạo nếp giá 7500 đồng nên 5kg gạo nếp sẽ là 5 x 7500 = 37500 đồng

Tổng số tiền mẹ phải trả sẽ là 27500 + 37500 = 65000 đồng

Vậy, mẹ phải trả 65000 đồng khi mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp.

Phương pháp giải 2:

Ta có thể tính tổng số tiền mẹ phải trả bằng cách tính tổng số tiền mua gạo tẻ và gạo nếp rồi nhân với số kg mua.

Tổng số tiền mua 1kg của cả 2 loại gạo là 5500 + 7500 = 13000 đồng
Mẹ mua 5kg của cả 2 loại gạo nên tổng số tiền cần trả sẽ là 13000 x 10 = 130000 đồng

Vậy, mẹ phải trả 130000 đồng khi mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
31 vote
Cảm ơn 4Trả lời.

Vậy, mẹ phải trả 65000 đồng để mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
11 vote
Cảm ơn 1Trả lời.

Tổng số tiền mẹ phải trả để mua 10kg gạo là 65000 đồng.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
31 vote
Cảm ơn 0Trả lời.

Tổng số tiền mẹ phải trả là: 27500 + 37500 = 65000 đồng.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
21 vote
Cảm ơn 2Trả lời.
Câu hỏi Toán học Lớp 4
Câu hỏi Lớp 4

Bạn muốn hỏi điều gì?

Đặt câu hỏix
  • ²
  • ³
  • ·
  • ×
  • ÷
  • ±
  • Δ
  • π
  • Ф
  • ω
  • ¬
0.26764 sec| 2295.164 kb