Lớp 12
Lớp 1điểm
1 năm trước
Đỗ Minh Ngọc

Cho 6,08 gam hỗn hợp NaOH và KOH tác dụng hết với dung dịch HCl tạo ra 8,30 gam hỗn hợp muối clorua. Số gam mỗi hiđroxit trong hỗn hợp lần lượt là ?
Ai đó có thể tận tình chỉ giáo cho mình cách xử lý câu hỏi này với. Mình thật sự mong muốn lắng nghe những lời khuyên từ các Bạn.

Hãy luôn nhớ cảm ơnvote 5 sao

nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Các câu trả lời

Để giải bài toán trên, ta cần xác định số mol của NaOH và KOH trong hỗn hợp ban đầu, sau đó dựa vào phản ứng tạo ra muối clorua để tính số mol của NaOH và KOH tác dụng với HCl.

Bước 1: Xác định số mol của NaOH và KOH trong hỗn hợp ban đầu
- Đặt số mol NaOH là x, số mol KOH là y
- Ta có: x + y = 6,08/40 = 0,152 mol

Bước 2: Dựa vào phản ứng tạo ra muối clorua, ta có
2NaOH + HCl -> NaCl + H2O
KOH + HCl -> KCl + H2O

- Ta có: 2 mol NaOH tác dụng với 1 mol HCl tạo ra 1 mol NaCl
=> 0,152 mol NaOH tạo ra 0,076 mol NaCl
- Ta có: 1 mol KOH tác dụng với 1 mol HCl tạo ra 1 mol KCl
=> 0,152 mol KOH tạo ra 0,152 mol KCl

Bước 3: Tính số gam muối clorua
- M(KCl) = 39,1 + 35,45 = 74,55 g/mol
- M(NaCl) = 22,99 + 35,45 = 58,44 g/mol
- 8,30 g hỗn hợp muối Cl chứa 8,30/74,55 = 0,111 mol KCl
- 8,30 g hỗn hợp muối Cl chứa 8,30/58,44 = 0,142 mol NaCl

Bước 4: Tính số gam mỗi hydroxit trong hỗn hợp
- Số gam NaOH = 0,076 mol x 40 g/mol = 3,04 g
- Số gam KOH = 0,152 mol x 56 g/mol = 8,51 g

Vậy số gam mỗi hydroxit trong hỗn hợp lần lượt là 3,04 g cho NaOH và 8,51 g cho KOH.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
21 vote
Cảm ơn 7Trả lời.

Để tính được số gam mỗi hiđroxit, ta cần giải hệ phương trình:
40x + 56y = 6.08
x + y = 6.08
Suy ra x = 2.5 và y = 3.5
Vậy số gam mỗi hiđroxit lần lượt là 100 gam và 196 gam.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
21 vote
Cảm ơn 1Trả lời.

Vậy, số gam mỗi hiđroxit trong hỗn hợp lần lượt là 100 gam của NaOH và 196 gam của KOH.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
11 vote
Cảm ơn 0Trả lời.

Số gam NaOH và KOH tương ứng là 2,5 * 40 = 100 (gam) và 3,5 * 56 = 196 (gam)

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
31 vote
Cảm ơn 0Trả lời.

Từ câu hỏi, ta biết tổng số mol NaOH và KOH là 6,08/40 + 56 = 0.152 + 0.0625 = 0.2145 mol
Kết hợp với tỷ lệ số mol NaOH và KOH tác dụng với HCl, ta có:
0.152/0.2145 = 2.5
0.0625/0.2145 = 3.5

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
51 vote
Cảm ơn 1Trả lời.
Câu hỏi Hóa học Lớp 12
Câu hỏi Lớp 12

Bạn muốn hỏi điều gì?

Đặt câu hỏix
  • ²
  • ³
  • ·
  • ×
  • ÷
  • ±
  • Δ
  • π
  • Ф
  • ω
  • ¬
0.54055 sec| 2299.992 kb