Crom có khối lượng nguyên tử bằng 51,996. Crom có 4 nguyên tử đồng vị trong tự nhiên. 3 trong 4 nguyên tử đồng vị của crom là 50Cr có khối lượng nguyên tử 49,9461( chiếm 4,31% số nguyên tử); 52Cr có khối lượng nguyên tử 51,9405(chiếm 83,76% số nguyên tử); và 54Cr có khối lượng nguyên tử 53,9589(chiếm 2,38% số nguyên tử).
Khối lượng nguyên tử của đồng vị còn lại của Cr gần đáp án nào nhất?
A. 53,9187
B. 54,9381
C. 50,9351
D. 49,899
Ai đó có thể chia sẻ kiến thức của mình để giúp tôi giải quyết vấn đề này không? Tôi sẽ rất biết ơn sự gián đoạn của Mọi người!
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 10
Câu hỏi Lớp 10
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán trên, ta cần tính khối lượng nguyên tử trung bình của crom. Ta có công thức tính khối lượng nguyên tử trung bình như sau:
Khối lượng nguyên tử trung bình = (Khối lượng nguyên tử nguyên tố thứ nhất * phần trăm số nguyên tử nguyên tố thứ nhất + Khối lượng nguyên tử nguyên tố thứ hai * phần trăm số nguyên tử nguyên tố thứ hai + ...) / 100
Áp dụng công thức trên vào bài toán, ta có:
Khối lượng nguyên tử trung bình của crom = (49,9461 * 4,31 + 51,9405 * 83,76 + 53,9589 * 2,38) / 100
= (214,787221 + 4350,74828 + 128,404782) / 100
= 4693,94 / 100
= 46,9394
Do đó, khối lượng nguyên tử của đồng vị còn lại của Cr gần nhất với 46,9394 là 49,899 g. Vậy câu trả lời là D. 49,899.
Do đó, khối lượng nguyên tử của đồng vị còn lại của crom gần nhất với đáp án D. 49,899.
Một cách tính khối lượng trung bình của các nguyên tử đồng vị của crom là: (50Cr x 0,0431) + (52Cr x 0,8376) + (54Cr x 0,0238) = 2,1556 + 43,4512 + 1,2872 = 46,8939.
Sử dụng công thức tính khối lượng trung bình của các nguyên tử đồng vị, ta có: