Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/AKN2JyAJAw
https://s.shopee.vn/AKN2JyAJAw
kinhthu.com và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
1kg gạo tẻ giá 5500 đồng và 1kg gạo nếp 7500 đồng . Hỏi mẹ mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp hết bao nhiêu tiền
Mình đang cần một chút sự tư vấn từ các Bạn. Có ai có thể dành chút thời gian cứu nguy giúp mình không ạ?
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 4
- rút gọn các phân số sau 50/60 33/11 16/60 42/22 cái đó là...
- Đặt tính rồi tính : Thực hiện phép tính có 2 chữ số và phép tính có 3 chữ số . Lưu ý : Thực hiện đầy đủ các bước...
- Mẹ có 300000 đồng Mua gạo hết 2/3 số tiền Mua rau hết 1/5 số tiền còn lại Còn...
- một nhà hàng gói bánh chưng người ta đã dùng 64 kg gạo nếp để gói số...
- hai xe tải chở 7 tấn đường. xe thứ nhất chở nhiều hơn xe thứ hai 13/5 tấn đường.hỏi mỗi xe chở bao nhiêu tấn...
- viết một đoạn văn ngắn tả chiếc bút chì của em có dùng nghệ thuật so sánh và...
- Người ta sử dụng 500 viên gạch hình vuông có cạnh 30 cm để lát kín một phòng học. Hỏi phòng họp đó có diện tích là bao...
- Rô Bốt viết 1 số tự nhiên lên bảng. Mai viết thêm chữ số 3 vào phía trước số...
Câu hỏi Lớp 4
- Trong bài thơ việt nam có bác Bác là non nước trời mây Việt nam có bác đẹp hơn mỗi ngày Còn cao hơn cả...
- Hello. My name is Uyen. I'm ten years old. I'm a primary pupil. I'm in class four two and my school is Phu...
- viết bức thư điện tử gửi cho bạn nêu ý kiến của em về một câu chuyện em đã được học
- Tìm từ đồng nghĩa với từ kiên trì
- Viết thư gửi một bạn ở trường khác để thăm hỏi và kể cho bạn nghe tình hình lớp và trườ em hiện nay
- Can you swim là gì vậy mọi người? ai nhanh tay mình tich cho nha
- Một chú ong mê mải hút nhụy hoa, không hay biết trời đang sập tối, ong không về nhà được. Sớm hôm sau, khi trở về gặp...
- qua câu chuyện văn hay chữ tốt em học đượ điều gì từ cao bá quát
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Phương pháp giải 1:
Để tính tổng số tiền mẹ phải trả khi mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp, ta cần tìm tổng số tiền của 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp rồi cộng lại với nhau.
1kg gạo tẻ giá 5500 đồng nên 5kg gạo tẻ sẽ là 5 x 5500 = 27500 đồng
1kg gạo nếp giá 7500 đồng nên 5kg gạo nếp sẽ là 5 x 7500 = 37500 đồng
Tổng số tiền mẹ phải trả sẽ là 27500 + 37500 = 65000 đồng
Vậy, mẹ phải trả 65000 đồng khi mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp.
Phương pháp giải 2:
Ta có thể tính tổng số tiền mẹ phải trả bằng cách tính tổng số tiền mua gạo tẻ và gạo nếp rồi nhân với số kg mua.
Tổng số tiền mua 1kg của cả 2 loại gạo là 5500 + 7500 = 13000 đồng
Mẹ mua 5kg của cả 2 loại gạo nên tổng số tiền cần trả sẽ là 13000 x 10 = 130000 đồng
Vậy, mẹ phải trả 130000 đồng khi mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp.
Vậy, mẹ phải trả 65000 đồng để mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp.
Tổng số tiền mẹ phải trả để mua 10kg gạo là 65000 đồng.
Mẹ mua 5kg gạo tẻ và 5kg gạo nếp, tổng cộng là 10kg.
Tổng số tiền mẹ phải trả là: 27500 + 37500 = 65000 đồng.