Đường kính trái đất khoảng 12750 km , cho chu vi là 40000 km . Vận tốc máy bay là 1000 km /h . Hỏi mất máy nhày để máy bay có thể bay vòng quanh trái đất ?
Ah, tôi đang bí cách làm quá, có ai đó giúp tôi làm bài này được không? ?"
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
- Project (Dự án) Talk about two health problems and give advice. (Nói về hai vấn đề sức khỏe và đưa ra lời khuyên.)
- 8. lúc 6 giờ 10 phút một xe máy xuất phát từ A với vận tốc 30km/h. xe...
- Biết 10,4 lít dầu cân nặng 7,904kg. Hỏi có bao nhiêu lít dầu nếu lượng dầu đó...
- lúc 9 giờ 40 phút,một người đi xe đạp với vận tốc 9km/giờ và đi từ A đến B.Biết A cách B...
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Chu vi trái đất là 40000 km, vận tốc của máy bay là 1000 km/h. Thời gian cần cho máy bay bay vòng quanh trái đất là 40000 km / 1000 km/h = 40 giờ.
Vận tốc của máy bay là 1000 km/h, đường kính của trái đất là 12750 km. Khoảng cách để bay vòng quanh trái đất là chu vi trái đất = π x đường kính = 3.14 x 12750 ≈ 40050 km. Vậy thời gian để bay vòng quanh trái đất là 40050 km / 1000 km/h ≈ 40.05 giờ.
Để máy bay bay vòng quanh trái đất, cần tính khoảng cách di chuyển là chu vi của trái đất, tức là 40000 km. Vận tốc máy bay là 1000 km/h, vậy thời gian để bay vòng quanh trái đất là 40000 km / 1000 km/h = 40 giờ.