Dùng 39 gam C6H6 điều chế toluen. Khối lượng toluen tạo thành là :
A. 78 gam.
B. 46 gam.
C. 92 gam.
D. 107 gam.
Các bẹn thân yêu ơi, mình đang bế tắc với câu hỏi này, Bạn nào có thể chỉ mình cách làm với?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 11
- Thí nghiệm 1. Tính oxi hoá của dung dịch sulfuric acid loãng và dung dịch...
- Tính pH của dung dịch axit yếu và 0,05M HF; biết độ điện li một=8%
- Câu 3: ankan a có tỉ khối hơi so với oxi là 2,25. Ctpt của a và số đồng phân của a...
- Dẫn hơi C2H5OH qua ống đựng CuO nung nóng được 11,76g hỗn hợp X gồm anđehit, ancol dư và nước. Cho X...
- Hấp thụ 0,0112 lít khí CO2 (đktc) vào 200 ml dung dịch Ca(OH)2 0,0015M. Sau phản ứng có thu...
- Số đồng phân ancol ứng với công thức C 3H 7OH là A. 4 B. 2 C. 3 D. 1
- Cho dung dịch các chất: Ca(HCO 3) 2, NaOH, (NH 4) 2CO 3, KHSO 4, BaCl 2. Số phản ứng xảy ra khi trộn dung dịch các chất...
- Thực hiện phản ứng cracking hoàn toàn m gam isobutan, thu được hỗn hợp A gồm hai hiđrocacbon. Cho hỗn...
Câu hỏi Lớp 11
- Thể vàng sản sinh ra hoocmôn? A. FSH B. LH C. HCG D....
- Mô tả quy trình chế tạo một sản phẩm cơ khí mà em biết dưới dạng sơ đồ khối.
- Giải phương trình: \(\sin2x-2\sin x-2\cos x+2=0\) .
- Tác phẩm “Những người khốn khổ” thuộc thể loại nào? A. Truyện ngắn B. Tiểu thuyết C. Truyện vừa D. Kịch
- Nghệ thuật lập luận thể hiện như thế nào qua việc dùng lí lẽ và bằng chứng, phối hợp với...
- Viết một bài văn nghị luận phân tích giá trị đặc sắc của bài Trê Cóc (...
- Gieo một con súc sắc cân đối...
- Read the passage and choose the correct answer All of us have to work to earn a living ourselves and to help our family...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Theo phương trình phản ứng, ta biết rằng cần 1 mol C6H6 để tạo ra 1 mol toluen. Khối lượng mol của C6H6 là 39/78 = 0.5 mol. Do đó, khối lượng mol của toluen cũng sẽ là 0.5 mol. Và với khối lượng mol là 0.5 mol và khối lượng phân tử là 92 g/mol, ta tính được khối lượng toluen tạo thành là 46 gam.
Theo phương trình phản ứng, ta có: C6H6 -> C6H5CH3. Khối lượng phân tử của C6H6 là 78 g/mol và khối lượng phân tử của toluen là 92 g/mol. Vì tỉ lệ mol giữa C6H6 và toluen là 1:1 nên khối lượng toluen tạo thành cũng là 39 gam.
Để tính khối lượng toluen tạo thành, ta cần biết rằng phản ứng chuyển hóa C6H6 thành toluen có tỉ lệ mol là 1:1. Vậy nên khối lượng toluen tạo thành sẽ bằng khối lượng ban đầu của C6H6, tức là 39 gam.